DanLuat 2015

Nợ tiền sử dụng đất thì có được cấp phép xây dựng hay lập di chúc?

Chủ đề   RSS   
  • #503406 27/09/2018

    quytan2311
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/04/2016
    Tổng số bài viết (513)
    Số điểm: 4889
    Cảm ơn: 125
    Được cảm ơn 153 lần


    Nợ tiền sử dụng đất thì có được cấp phép xây dựng hay lập di chúc?

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 16 Nghị định 45/2014/NĐ-CP về thu tiền sử dụng đất thì:

    "Điều 16. Ghi nợ tiền sử dụng đất

    ...

    Người sử dụng đất được trả nợ dần trong thời hạn tối đa là 5 năm; sau 5 năm kể từ ngày ghi nợ mà chưa trả hết nợ tiền sử dụng đất thì người sử dụng đất phải nộp tiền sử dụng đất còn lại theo giá đất tại thời điểm trả nợ. Trường hợp hộ gia đình, cá nhân thanh toán nợ trước hạn thì được hỗ trợ giảm trừ vào tiền sử dụng đất phải nộp theo mức hỗ trợ là 2%/năm của thời hạn trả nợ trước hạn và tính trên số tiền sử dụng đất trả nợ trước hạn".

    Hiện nay, pháp luật quy định người sử dung đất được ghi nợ tiền sử dung đất với thời hạn 05 năm, quá thời hạn thì phải thực hiện trả đúng số nợ và tiền lãi phát sinh nếu có. Đối với việc nợ tiền sử dung đất có được xây nhà hay không thì theo quy định của pháp luật xây dựng, nếu muốn xây dựng thì phải được cấp phép xây dựng. Không có quy định nào bắt buộc phải nộp tiền sử dụng đất đầy đủ thì mới được cấp giấy phép xây dựng mà ở đây chỉ cần giấy tờ chứng minh được quyền sử dụng đất đối với diện tích đất đang ở và làm hồ sơ cấp phép theo quy định.

    Tương tự, đối với vấn đề về lập di chúc, đó là quyền của người có tài sản và khi chết muốn để lại di sản cho cá nhân khác. Do đó, cũng không có quy định nào ràng buộc đang nợ tiền sử dụng đất thì không được lập di chúc. Chỉ cần đảm bảo theo đúng quy định Bộ luật dân sự về thừa kế thì hoàn toàn hợp lế. Tuy vậy, đối với những người thừa kế nếu như khi nhận di sản thì: “có trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ tài sản trong phạm vi di sản do người chết để lại”. Do đó, nếu như còn nợ tiền sử dụng đất thì các thừa kế có trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ này khi nhận di sản.

     
    777 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #503514   28/09/2018

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1152)
    Số điểm: 9238
    Cảm ơn: 130
    Được cảm ơn 849 lần
    Moderator

    quytan2311 viết:

    .......................................................

    Tương tự, đối với vấn đề về lập di chúc, đó là quyền của người có tài sản và khi chết muốn để lại di sản cho cá nhân khác. Do đó, cũng không có quy định nào ràng buộc đang nợ tiền sử dụng đất thì không được lập di chúc. Chỉ cần đảm bảo theo đúng quy định Bộ luật dân sự về thừa kế thì hoàn toàn hợp lế. Tuy vậy, đối với những người thừa kế nếu như khi nhận di sản thì: “có trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ tài sản trong phạm vi di sản do người chết để lại”. Do đó, nếu như còn nợ tiền sử dụng đất thì các thừa kế có trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ này khi nhận di sản.

    Quan điểm của bạn không đúng với qui định của pháp luật. Theo qui định tại khoản 1 điều 167 Luật đất đai 2013 thì người sử dụng đất có tất cả 8 quyền là quyền chuyển đổi, quyền chuyển nhượng, quyền cho thuê, quyền cho thuê lại, quyền thừa kế, quyền tặng cho, quyền thế chấp và quyền góp vốn quyền sử dụng đất. Trong đó 6 quyền bắt buộc phải có Giấy chứng nhận mới được thực hiện là quyền chuyển nhượng, quyền cho thuê, quyền cho thuê lại, quyền tặng cho, quyền thế chấp và quyền góp vốn quyền sử dụng đất. Đối với quyền chuyển đổi thì không cần phải có GCN mà chỉ cần có Quyết định giao đất là  được thực hiện. Riêng quyền thừa kế được thực hiện trong cả 2 trường hợp là có GCN và không có GCN nhưng có đủ điều kiện để được cấp GCN (khoản 1 điều 168 Luật đất đai 2013).

    Như vậy, đối với QSDĐ đã có GCN nhưng trên GCN đó ghi nợ tiền SDĐ thì người sử dụng đất phải thực hiện xong nghĩa vụ tài chính (tiền SDĐ) trước khi thực hiện quyền thừa kế (lập di chúc), bởi đoạn cuối khoản 1 điều 168 Luật đất đai 2013 qui định: "Trường hợp người sử dụng đất được chậm thực hiện nghĩa vụ tài chính hoặc được ghi nợ nghĩa vụ tài chính thì phải thực hiện xong nghĩa vụ tài chính trước khi thực hiện các quyền."

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |