Nợ quá hạn 4 tháng có bị truy tố hình sự không ?

Chủ đề   RSS   
  • #473976 08/11/2017

    haitranquang0386

    Male
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nợ quá hạn 4 tháng có bị truy tố hình sự không ?

    Kính thưa luật sư ! Em xin được trình bày và mong được sự tư vấn từ các anh/chị luật sư ạ ! Nguyên vào tháng 4/2014 em có vay ngân hàng FE CREDIT bằng hình thức lương làm hàng tháng bảo vệ của em với số tiền là 20.000.000d (nhưng thực lãnh chỉ có 16.000.000d) với thời hạn là 3 năm và số tiền phải góp hàng tháng là 1.208.000d tổng số tiền gốc và lãi là 43.488.000d. Em đều đóng đúng hạn hàng tháng cho đến tháng 4/2015 em được nhân viên ngân hàng thông báo là do đóng tốt nên được ưu đãi vay thêm 40.000.000 và thanh lý hợp đồng năm 2014 còn lại là 28.992.000d. Do số vay là 40.000.000d sẽ trừ đi số tiền thanh lý hợp đồng năm 2014 thì e chỉ thực lãnh chưa được 12.000.000d ! Và kỳ hạn vay 36 tháng với tiền góp hàng tháng là 1.408.000d tổng 36 tháng góc và lãi em phải trả là 50.688.000d cho đến tháng 4/2016 em lại được tư vấn với hình thức như vậy và vì gia đình đang gặp khó khăn phải sửa nhà do đã xuống cấp trầm trọng nên em được vay số tiền 50.000.000d. Thanh lý 42.096.000d thực lãnh của e là chưa được 8.000.000d. Hàng tháng e phải trả góc và lãi là 1.754.000d x36 tháng = 63.144.000d. Do đến tháng 6/2017 e bị thất nghiệp và nợ đến 2 tháng (tháng 6 và 7) đến tháng 8 e có đóng và vẫn thất nghiệp lại nợ tháng 9 và tháng 10 tổng là nợ quá hạn 4 tháng . E mới được đi làm bảo vệ lại và lương chỉ 3.300.000d và đã đóng tháng 11 đúng hạn nhưng nhân viên thu hồi nợ của ngân hàng điện thoại và dọa sẽ mời công an và thưa đến tòa án giải quyết. Vậy e có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không thưa luật sư !
     
    3420 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #483289   25/01/2018

    Leo_Cu_Den
    Leo_Cu_Den

    Male
    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:16/11/2014
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mình xin tư vấn cho bạn:

    Bạn chỉ bị truy cứu trách nhiệm hình sự khi nào phạm một tội đã được Bộ luật hình sự quy định mới phải chịu trách nhiệm hình sự. Theo Khoản 1 Điều 2 BLHS 2015 quy định.

    Vậy theo những gì bạn nói là bạn chỉ trả chậm do điều kiện khách quan, chứ không có hành trốn tránh hay dung thủ đoạn gian dối, lợi dụng tín nhiệm để chiếm đoạt tài sản thì đương nhiên bạn không bị cấu thành tội phạm để phải bị truy cứ trách nhiệm hình sự.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com