DanLuat 2015

Nợ 1.5 triệu có bị khởi tố không?

Chủ đề   RSS   
  • #423177 28/04/2016

    kupjno.1

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/04/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nợ 1.5 triệu có bị khởi tố không?

    luật sư cho e hỏi là e nợ khoảng 1 triệu 5tram ngàn thì có bị khỏi tố  ra tòa không ạ?

    Di chuyển đến chuyên mục phù hợp
     
    4149 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #423646   05/05/2016

    hungthinh281092
    hungthinh281092

    Male
    Sơ sinh

    Sơn La, Việt Nam
    Tham gia:21/03/2016
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hiện nay theo quy định tại Điều 140 BLHS 1992 quy định như sau:

    1. Người nào có một trong những hành vi sau đây chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ bốn triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới bốn triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm:

    a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó;

    b) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn hoặc lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;

    c) Dùng thủ đoạn xảo quyệt;

    d) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

    đ) Tái phạm nguy hiểm;

    e) Gây hậu quả nghiêm trọng.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

    b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

    b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng, bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm và bị tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản hoặc một trong hai hình phạt này.

    Với số tiền em nói trên là 1,5 triệu thì theo quy định là không bị khởi tố về hình sự

    Thân!

     
    Báo quản trị |  
  • #423656   05/05/2016

    hungthinh281092 viết:

    Hiện nay theo quy định tại Điều 140 BLHS 1992 quy định như sau:

    1. Người nào có một trong những hành vi sau đây chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ bốn triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới bốn triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm:

    a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó;

    b) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn hoặc lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;

    c) Dùng thủ đoạn xảo quyệt;

    d) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

    đ) Tái phạm nguy hiểm;

    e) Gây hậu quả nghiêm trọng.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

    b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

    b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng, bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm và bị tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản hoặc một trong hai hình phạt này.

    Với số tiền em nói trên là 1,5 triệu thì theo quy định là không bị khởi tố về hình sự

    Thân!

    Chào bạn,

    Bạn trích điều này và khẳng định không bị khởi tố là chưa ổn. Bạn đọc kỹ lại khoản 1.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
  • #432036   28/07/2016

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Luật quy định số tiền vay từ 4 triệu, nhưng không quy định số tiền đó là vay của 1 người hay nhiều người. Giả sử A vay của B, C, D, E, F mỗi người 1 triệu rồi lần lữa không chịu trả thì có bị truy tố không?

    Trường hợp những người cho vay này do số tiền ít và tin nhau nên không làm giấy tờ gì cả thì làm thế nào? Mong Luật sư tư vấn giúp.

     
    Báo quản trị |  
  • #433341   12/08/2016

    Xin trả lời góp ý với bạn như sau:
    Để bị khởi tố ra tòa thì thường phải phạm những tội hình sự trong bộ luật Hình sự quy định. Ở đây bạn vay của người khác 1tr500, đây là vụ việc dân sự chứ không phải hình sự, có bên cho vay và bên vay cùng thỏa thuận số tiền cho vay, thời hạn vay..... Vậy nên nếu hết thời hạn vay mà bạn không trả được hoặc trả không đủ thì người cho vay hoàn toàn có quyền khởi kiện bạn ra tòa để đòi lại số tiền trên. Sau đó Tòa án sẽ xem xét ra quyết định bản án buộc bạn phải trả lại 1tr500 và chịu thêm 1 khoản tiền án phí theo quy định pháp luật

     
    Báo quản trị |  
  • #436633   23/09/2016

    kandyrajnbow123
    kandyrajnbow123

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/01/2016
    Tổng số bài viết (38)
    Số điểm: 430
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Chào Ria1!

    Nếu Cơ quan Công an chứng minh được hành vi A đối với B, C, D, E, F đều là lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản thì số tiền A chiếm đoạt được tính = tổng số tiền A chiếm đoạt của cả B,C,D,E,F.Giả sử mỗi người một triệu thì ở đây 5 người =5 triệu

    Lúc đó A vẫn bị khởi tố theo K1 Điều 140.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-