DanLuat 2015

NLĐ mất gì khi “nghỉ ngang” việc?

Chủ đề   RSS   
  • #512486 19/01/2019

    lamkylaw

    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/10/2018
    Tổng số bài viết (46)
    Số điểm: 1100
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 29 lần


    NLĐ mất gì khi “nghỉ ngang” việc?

    NLĐ mất gì khi “nghỉ ngang” việc?

    "Tôi đã làm việc tại một Công ty gốm được hơn 1 năm, sau đó nghỉ ngang. Nay tôi muốn nhận lại sổ BHXH nhưng Cty yêu cầu bồi thường
    nửa tháng lương. Việc Cty yêu cầu bồi thường đó có đúng không và sổ bảo hiểm của tôi có ảnh hưởng gì không?”
    Mình có đọc trên mạng thắc mắc nêu trên của một bạn có địa chỉ mail lamky....@gmail.com.


    Dưới đây là nội dung trả lời, các bạn có thể tham khảo:

    Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động (nghỉ ngang), cần có lý do và thông báo trước cho công ty trong một khoảng thời gian nhất định theo quy định pháp luật, cụ thể theo quy định tại Điều 37 Bộ luật Lao động năm 2012:

    "... Ít nhất 3 ngày làm việc đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và g khoản 1 Điều 37;

    - Ít nhất 30 ngày nếu là hợp đồng lao động xác định thời hạn; ít nhất 03 ngày làm việc nếu là hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng đối với các trường hợp quy định tại điểm d và điểm đ khoản 1 Điều 37;

    - Đối với trường hợp quy định tại điểm e khoản 1 Điều này thời hạn báo trước cho người sử dụng lao động được thực hiện theo thời hạn quy định tại Điều 156 của Bộ luật lao động.

    - Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật lao động..."

    Nếu bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đúng pháp luật thì khi nghỉ việc, bạn sẽ được hưởng trợ cấp thôi việc theo Điều 48 Bộ luật lao động năm 2012 và trợ cấp thất nghiệp.

    Trường hợp nghỉ ngang trái luật thì không được hưởng trợ cấp thôi việc, trợ cấp thất nghiệp. Nhưng quyền lợi về BHXH của bạn vẫn được bảo đảm.

    Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật:

    - Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

    - Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.

    - Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định.

    Mỗi bên đều có quyền huỷ bỏ việc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước khi hết thời hạn báo trước nhưng phải thông báo bằng văn bản và phải được bên kia đồng ý.

    Như vậy, Nếu đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đúng pháp luật thì khi nghỉ việc, sẽ được hưởng trợ cấp thôi việc theo Điều 48 Bộ luật Lao động năm 2012. Ngược lại, nếu nghỉ không đúng luật sẽ không được hưởng trợ cấp thôi việc, trợ cấp thất nghiệp và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương và ngày vi phạm về báo trước (nếu có).

    Về sổ BHXH thì công ty có trách nhiệm chốt sổ và trả lại sổ bảo hiểm xã hội cho NLĐ.

     
    1760 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn lamkylaw vì bài viết hữu ích
    LINE_VIETNAM (24/01/2019) trinhle1601 (21/01/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #512731   24/01/2019

    Có vẻ như bạn này chưa đọc hết văn bản nhỉ? Sao lại không ảnh hưởng đến chế độ bảo hiểm xã hội, đặc biệt là bảo hiểm thất nghiệp?

    Điều 49. Điều kiện hưởng

    Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

    1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

    a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật

    Cập nhật bởi LINE_VIETNAM ngày 24/01/2019 05:05:36 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #512747   24/01/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13642)
    Số điểm: 93993
    Cảm ơn: 3079
    Được cảm ơn 4711 lần
    SMod

    Ở bài trên đã nói như thế này, không lẽ như vậy là nói sai ?

    Trường hợp nghỉ ngang trái luật thì không được hưởng trợ cấp thôi việc, trợ cấp thất nghiệp. Nhưng quyền lợi về BHXH của bạn vẫn được bảo đảm.

     
    Báo quản trị |  
  • #512958   29/01/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (406)
    Số điểm: 3260
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 17 lần


    Luật đã quy định về thời hạn báo trước khi muốn đơn phương chấm dứt hợp đồng thì cần thực hiện theo vì nó ảnh hưởng nhiều đến quyền lợi của mình, vừa không được hưởng trợ cấp thôi việc, trợ cấp thất nghiệp còn phải bồi thường nửa tháng tiền lương, số tiền tương ứng với thời gian không báo trước và phải hoàn trả chi phí đào tạo (nếu có) bạn nhé.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-