NLĐ có quyền nghỉ việc không báo trước khi cty không ký hợp đồng thử việc và không có hợp đồng chính thức

Chủ đề   RSS   
  • #230353 01/12/2012

    NLĐ có quyền nghỉ việc không báo trước khi cty không ký hợp đồng thử việc và không có hợp đồng chính thức

    Chào luật sư,

    Tôi có vấn đề xin luật sư tư vấn giúp.

    Tôi tốt nghiệp đaị học, ngày 24/9 tôi vào làm việc cho cty A với thời gian thử việc là 2 tháng và chỉ thỏa thuận miệng, tôi không kí vào bất cứ hợp đồng nào. Hết thời gian thử việc tôi và cty vẫn chưa kí hợp đồng chính thức .Đến ngày 1/12 tôi viết đơn xin nghỉ và không thông báo trước cho cty. Vậy tôi có vi phạm thời gian báo trước khi nghỉ việc không?

    Cảm ơn luật sư!

     
    6727 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #230652   03/12/2012

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1337)
    Số điểm: 9511
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 429 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Trường hợp của bạn không vi phạm quy định về thời gian báo trước.

    Trân trọng,

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  
  • #231701   07/12/2012

    phamnhungdhl
    phamnhungdhl

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2012
    Tổng số bài viết (31)
    Số điểm: 392
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 12 lần


    Căn cứ vào Điều 32 Luật lao động

    "Người sử dụng lao động và người lao động thoả thuận về việc làm thử, thời gian thử việc, về quyền, nghĩa vụ của hai bên. Tiền lương của người lao động trong thời gian thử việc ít nhất phải bằng 70% mức lương cấp bậc của công việc đó. Thời gian thử việc không được quá 60 ngày đối với lao động chuyên môn kỹ thuật cao và không được quá 30 ngày đối với lao động khác.

    Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận làm thử mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận. Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải nhận người lao động vào làm việc chính thức như đã thoả thuận."

    Như vậy trong trường hợp của bạn đã nêu, thì bạn không vi phạm thời gian báo trước khi nghỉ việc

     

     

     

    Chuyên viên tư vấn Luật:

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

Email: an@vcalaw.com | Website: www.vcalaw.com

Điện thoại: 0902 255 896