DanLuat 2015

NLĐ có hđlđ không xác định thời hạn, vi phạm thời gian báo trước khi nghỉ việc thì bồi thường những gì?

Chủ đề   RSS   
  • #361238 06/12/2014

    NLĐ có hđlđ không xác định thời hạn, vi phạm thời gian báo trước khi nghỉ việc thì bồi thường những gì?

    Xin chào các Luật sư, Cho em hỏi đối với trường hợp Nlđ đã ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn, khi nghỉ việc thì phải báo trước cho người sử dụng lao động 45 ngày, tuy nhiên do vi phạm số ngày báo trước ( nghỉ việc trước thời hạn báo trước trong đơn thôi việc) thì NLĐ, ngoài việc bồi thường số tiền luong tương ứng với số ngày vi phạm, có phải bồi thường thêm nửa tháng tiền lương hay không? Em xin cảm ơn
     
    2898 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #361284   07/12/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Bạn đọc kỹ các quy định của BLLĐ nhé

    Điều 43. Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

    1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

    2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.

    3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này.

     
    Báo quản trị |  
  • #361300   07/12/2014

    Bồi thường hđlđ ko xác định thời hạn

    Cảm ơn anh/chị. Tuy nhiên em có thắc mắc: trong điều 37 BLLĐ, tiết 3 có ghi rõ đối với trướng hợp có hđlđ không xác định thời hạn thì có quyên đơn phương chấm dứt hợp đồng với bất kì lý do gì, nhưng phải báo trước cho nsdlđ 45 ngày, nên khi vi phạm thời gian báo trước thì em chỉ phải bồi thường số ngày vi phạm với số tiền lương tương ứng và ko phải bồi thường nửa tháng tiền lương. Vi phạm cái nào thì bồi thường cái đó. Chấm dứt hđlđ trái pháp luật tức là trái với các lý do nghỉ việc ở điều 37, còn hđlđ ko xác định thời hạn là được quyền. Ko biết có văn bản hướng dẫn cụ thể về việc bồi thường với từng loại hợp đồng ko ah. Các anh chị có kinh nghiệm nhiều hướng dẫn em với ah. Em cảm ơn
     
    Báo quản trị |  
  • #361303   07/12/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Bạn tham khảo tiếp tục nhé. Báo trước không đủ 45 ngày nghĩa là vi phạm khoản 3 điều 37, cũng có nghĩa là đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật.

    Điều 41. Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

    Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật là các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động không đúng quy định tại các điều 37, 38 và 39 của Bộ luật này.

    Điều 37. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động

    1. ...

    3. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-