DanLuat 2015

NLĐ chưa nghỉ hết phép năm 2017 chưa chắc được Công ty trả tiền !!

Chủ đề   RSS   
  • #473574 04/11/2017

    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13542)
    Số điểm: 93351
    Cảm ơn: 3057
    Được cảm ơn 4692 lần
    SMod

    NLĐ chưa nghỉ hết phép năm 2017 chưa chắc được Công ty trả tiền !!

    Bài trả lời ở phần bình luận-góp ý của TVPL không được rõ ràng và cực kỳ dễ gây hiểu nhầm. Do vậy tôi chép sang đây để có thể nói thêm cho rõ

    https://thuvienphapluat.vn/tintuc/vn/thoi-su-phap-luat-binh-luan-gop-y/18170/nld-chua-nghi-het-phep-nam-2017-se-duoc-cong-ty-tra-tien

    Câu hỏi

    "Trong năm 2017, em có 12 ngày nghỉ hằng năm, tính đến giờ em mới nghỉ được 02 ngày. THƯ VIỆN PHÁP LUẬT cho em hỏi: Nếu hết năm mà em chưa nghỉ hết ngày nghỉ hằng năm thì có được Công ty trả tiền hay không?" - Đây là thắc mắc của chị Xuân Ngọc (Email:xuanngoc***@gmail.com). 

    Trả lời của TVPL

    Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

    - Nếu người lao động (NLĐ) chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được người sử dụng lao động (NSDLĐ) thanh toán bằng tiền những ngày chưa nghỉ (Căn cứ Khoản 1 Điều 114 Bộ luật Lao động 2012).

    Trả lời như vậy là gây nhầm lẫn về bản chất. Bởi vì theo BLLĐ thì khoản 1 điều 114 chỉ nói về những trường hợp NLĐ thôi việc, mất việc làm, hoặc vì lý do khác. Mà "lý do khác" là gì thì chưa có quy định, cho nên những người lao động còn đang tiếp tục làm việc thì không đương nhiên được trả tiền những ngày phép chưa nghỉ hết, mà phần lớn những người đặt câu hỏi này là những người vẫn còn làm việc tại doanh nghiệp.

    Ghi chú: BLLĐ năm 1994 cũng có quy định tương tự, và "trường hợp khác" được hướng dẫn ở nghị định 195-CP năm 1994 là những trường hợp sau (đã hết hiệu lực)

     

    1- Tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động để làm nghĩa vụ quân sự; 

    2. Hết hạn hợp đồng lao động; đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động; bị mất việc làm do thay đổi cơ cấu công nghệ; bị sa thải; nghỉ hưu; chết. 

     
    2260 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    trang_u (04/11/2017) chinamnhi (04/11/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #473587   04/11/2017

    pukachi_kw
    pukachi_kw
    Top 500
    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/08/2017
    Tổng số bài viết (112)
    Số điểm: 995
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 27 lần


    Theo quy định tại điều 26 Nghị định 05/2015/NĐ-CP: hướng dẫn Điều 114 thì chỉ nói đến cách tính tiền lương cho những ngày chưa nghỉ phép thôi, còn việc doanh nghiệp có trả hay không còn tùy thuộc vào nội quy quy định của doanh nghiệp nữa.

    "3. Tiền lương làm căn cứ trả cho người lao động trong những ngày chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm tại Điều 114 của Bộ luật Lao động được quy định như sau:

    a) Đối với người lao động đã làm việc từ đủ 06 tháng trở lên là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động thôi việc, bị mất việc làm. Đối với người lao động chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm vì các lý do khác là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người sử dụng lao động tính trả bằng tiền những ngày chưa nghỉ hằng năm;

    b) Đối với người lao động có thời gian làm việc dưới 06 tháng là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của toàn bộ thời gian làm việc.

    4. Tiền lương tính trả cho người lao động trong những ngày chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm là tiền lương quy định tại Khoản 3 Điều này chia cho số ngày làm việc bình thường theo quy định của người sử dụng lao động của tháng trước liền kề trước thời điểm người sử dụng lao động tính trả, nhân với số ngày chưa nghỉ hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm".

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn pukachi_kw vì bài viết hữu ích
    ntdieu (04/11/2017) chinamnhi (02/12/2017)
  • #473600   04/11/2017

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Đại học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 38692
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1534 lần


    Chào bạn , mình có 1 số ý kiến sau về vấn đề bạn nêu:

    Các trường hợp khác mà bạn nêu tại BLLĐ 1994 và văn bản hướng dẫn, theo mình là hợp lý, khi mà BLLĐ 2012 thay thế, vì các nhà làm luật muốn bao quát hết các trường hợp, do vậy, phải để là "các lý do khác" bao gồm các lý do, trường hợp như đã nêu và các trường hợp khác mà pháp luật chưa dự liệu được.

    Do vậy, theo quan điểm của mình, việc thanh toán những ngày chưa nghỉ phép là hợp lý, chứ không chỉ trong trường hợp người đó thôi việc, mất việc...như bạn nêu.

    Nhiều người NLĐ chưa hiểu được đầy đủ quyền lợi của mình nên thường bỏ qua, vì thế nhiều DN lợi dụng khoản này để không thanh toán. Ngoài ra, một số trường hợp DN dựa trên số ngày phép còn lại trong năm để là cơ sở tính tiền lương tháng 13, thưởng tết...đây cũng được hiểu là thanh toán những ngày chưa nghỉ hết phép năm.

    Đôi dòng trao đổi. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trang_u vì bài viết hữu ích
    ntdieu (04/11/2017)
  • #473620   04/11/2017

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13542)
    Số điểm: 93351
    Cảm ơn: 3057
    Được cảm ơn 4692 lần
    SMod

    Cám ơn bạn trang_u đã phản hồi. Trước hết tôi xin nói rõ rằng tôi hoàn toàn đồng ý với bài của bạn với tư cách 1 người lao động. Cá nhân tôi không có nhu cầu nghỉ phép nhiều, cho nên nếu có thể quy đổi ngày phép thành tiền thì sẽ có lợi hơn là nghỉ phép.

    Tuy nhiên, ở chủ đề này tôi muốn nói tới quy định pháp luật. Luật là luật, không phụ thuộc vào chuyện bạn hay tôi thấy quy định đó hợp lý hoặc không.

    Ở bài viết của tôi bên trên, BLLĐ 1994 được hướng dẫn bằng một nghị định, và NĐ này nói rõ rằng chỉ có những trường hợp không còn tiếp tục làm việc (tạm hoãn đi NVQS, hết hạn HĐLĐ, chấm dứt HĐLĐ, mất việc làm, bị sa thải, nghỉ hưu, chết) thì mới được thanh toán ngày phép còn lại bằng tiền.

    Mình làm một bản so sánh nho nhỏ giữa hai BLLĐ nhé

    BLLĐ 1994, khoản 3 điều 76

    BLLĐ 2012, khoản 1 điều 114

    3- Người lao động do thôi việc hoặc vì các lý do khác mà chưa nghỉ hàng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hàng năm, thì được trả lương những ngày chưa nghỉ.

    1. Người lao động do thôi việc, bị mất việc làm hoặc vì các lý do khác mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được thanh toán bằng tiền những ngày chưa nghỉ.

    So sánh hai quy định trên  thì thấy BLLĐ chỉ có bổ sung thêm 1 trường hợp "bị mất việc làm", chứ không hề nói gì về trường hợp "người lao động vẫn tiếp tục làm việc". Nghĩa là BLLĐ 2012 không hề có bổ sung gì mới cho vấn đề này => không có cơ sở nào để cho rằng NLĐ vẫn làm việc còn dư phép năm thì đương nhiên được thanh toán bằng tiền.

    Ở đây luật không cấm NSDLĐ thanh toán bằng tiền, cho nên nếu doanh nghiệp nào muốn họ có thể thanh toán bằng tiền, nhưng nếu DN không muốn thanh toán thì NLĐ chỉ có cách là nghỉ cho hết ngày phép nếu không muốn bỏ phí quyền lợi.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #476821   30/11/2017

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (592)
    Số điểm: 4616
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 26 lần


    Theo quy định tại Bộ luật lao động năm 2012, thì nếu trong năm mà người lao động chưa nghỉ hết số ngày nghỉ phép năm thì đối với những ngày chưa nghỉ đó người lao động sẽ được người sử dụng lao động thanh toán theo quy định (trừ trường hợp hai bên có thỏa thuận sẽ nghỉ cộng gọp vào năm sau).

    Thực trạng mình nhìn thấy ở một số công ty hiện nay không chi trả tiền cho người lao động đối với khoản thời gian chưa nghỉ hết số ngày phép năm. Như vậy, trong trường hợp này thì phải xử lý ra sao?; có cần phải thông qua cơ quan bảo hiểm xã hội cấp huyện nơi công ty đặt trị sở hoạt động hay thanh tra sở lao động cấp tỉnh để giải quyết không?

     
    Báo quản trị |  
  • #476913   01/12/2017

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13542)
    Số điểm: 93351
    Cảm ơn: 3057
    Được cảm ơn 4692 lần
    SMod

    Công ty không chi trả tiền thì nghỉ cho hết phép thôi. Chẳng có "xử lý" gì hết.

     
    Báo quản trị |  
  • #476930   02/12/2017

    Hiện nay tôi thấy để tránh phiền phức thì có 01 số công ty họ có quy định là phải nghỉ phép năm cho đủ, nếu không nghỉ đủ thì coi như mất phép năm. Cách này là phù hợp với nguyên tắc cty được quyền quy định lịch nghỉ phép năm.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
  • #476936   02/12/2017

    chinamnhi
    chinamnhi
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2017
    Tổng số bài viết (203)
    Số điểm: 2680
    Cảm ơn: 339
    Được cảm ơn 140 lần


    Trong trường hợp trên mình đồng ý với bạn ntdieu về việc rằng người sử dụng lao động không có nghĩa vụ đương nhiên phải trả tiền cho những ngày nghỉ phép năm khi người lao động còn dư. Bản chất của ngày nghỉ phép là để "nghỉ" và đã được "hưởng nguyên lương" do vậy chỉ trong những trường hợp vì lý do nào đó mà người lao động không sử dụng hết mà đã phải kết thúc làm việc thì khi đó những ngày dôi dư ra mới được dùng để tính thành tiền và thanh toán. Do đó nó sẽ không áp dụng trong trường hợp người lao động vẫn còn tiếp tục làm tại doanh nghiệp. Vì thế đa số các côgn ty vào dịp cuối năm luôn có thông báo để người lao động biết mà nghỉ cho hết ngày phép đang còn của mình hoặc gộp vào năm sau, vì nếu ko nghỉ họ cũng sẽ không được nhận tiền cho ngày dư đó.

    P/s: Tất nhiên là trừ trường hợp nội quy, hợp đồng lao động, thỏa ước có quy định rõ nghĩa vụ trả tiền nagỳ phép dư của người sử dụng lao động.

    Đi không, há lẽ trở về không?

    Cái nợ cầm thư phải trả xong!

    Rắp mượn điền viên vui tuế nguyệt

    Trót đem thân thế hẹn tang bồng

    Đã mang tiếng ở trong trời đất

    Phải có danh gì với núi sông

    Trong cuộc trần ai, ai dễ biết?

    Rồi ra mới rõ mặt anh hùng

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-