DanLuat 2015

NLĐ chấm dứt HĐLĐ không xác định có cần lý do không

Chủ đề   RSS   
  • #110258 14/06/2011

    daoducthinh2000

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/12/2009
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    NLĐ chấm dứt HĐLĐ không xác định có cần lý do không

    Xin kính chào Luật sư!
    Luật sư cho hỏi: Khoản 1 Điều 37 Bộ Luật lao động có nêu các lý do chính đáng để người lao động (HĐ dưới 36 tháng) có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ. Tuy nhiên tại khoản 3 (đối với HĐ không xác định thời hạn) lại không đề cập đến lý do. Vậy phải hiểu thế nào? Người lao động theo HĐ không xác định thời hạn muốn đơn phương chấm dứt HĐLĐ thì có cần lý do chính đáng không?
    Người sử dụng lao động nếu không đồng ý thì có sai luật không? Có phải trả trợ cấp thôi việc không?
    Xim cám ơn Luật sư nhiều!
     
    4229 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #110521   15/06/2011

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8708)
    Số điểm: 48895
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2414 lần
    Lawyer

    Chào bạn
    Đúng như bạn nêu: luật chưa quy định người lao động làm việc theo hợp đồng ko xác định thời hạn khi đơn phương chấm dứt phải nêu lý do mà chỉ tuân thủ thời gian báo trước. Do vậy, người sử dụng lao động không được yêu cầu người lao động phải báo lý do để được xem xét chấp nhận cho chấm dứt.
    Thân

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #110692   16/06/2011

    daoducthinh2000
    daoducthinh2000

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/12/2009
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn Luật sư đã trả lời tôi về việc khi người lao động HĐ không xác định thời hạn muốn đơn phương chấm dứt HĐ thì chỉ cần tuân thủ thời gian mà không cần lý do. Tuy nhiên ở Công ty tôi có trường hợp như sau:
    Người lao động (đang làm việc bình thường) sắp nghỉ hưu (chỉ còn hơn 1 năm) đề nghị chấm dứt HĐLĐ. Theo qui định như trên thì Cty phải cho phép (vì nếu không cho phép thì họ có quyền đơn phương sau 45 ngày làm việc mà không cần lý do chính đáng) và Cty phải trả trợ cấp thôi việc (khoảng 16 tháng lương). Sau đó họ chờ đủ tuổi và tự đến Bảo hiểm làm thủ tục về hưu. Việc này rất ảnh hưởng đến Cty. Nếu nhiều người lao động đều lách luật như thế để hưởng lợi thì sẽ rất khó khăn cho doanh nghiệp. Luật sư cho hỏi luật pháp có qui định nào khác để áp dụng không? Đây có phải là kẽ hở không?
     
    Báo quản trị |  
  • #111264   18/06/2011

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8708)
    Số điểm: 48895
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2414 lần
    Lawyer

    Chào bạn
    Bạn thông cảm vì luật sư ko có đủ thời gian để tiếp tục trao đổi với bạn vấn đề này.
    Thân ái

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #111296   18/06/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào daoducthinh2000, việc NLĐ sắp đến tuổi nghỉ hưu nhưng muốn nghỉ trước để nhận trợ cấp thôi việc là quyền lợi của họ. Pháp luật lao động tước quyền nhận TCTV khi đủ tuổi nghỉ hưu là sự bất công đối với người lao động. Do vậy NLĐ nghỉ việc trước khi đến tuổi nghỉ hưu là hợp lý, doanh nghiệp phải giải quyết cho họ.
     
    Báo quản trị |  
  • #204245   30/07/2012

    daoducthinh2000
    daoducthinh2000

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/12/2009
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cám ơn luật sư nhiều!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-