DanLuat 2015

Niêm Yết Giá Cả Nữ Trang

Chủ đề   RSS   
  • #324844 24/05/2014

    Raymond_Ngu

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Niêm Yết Giá Cả Nữ Trang

    Tôi đang kinh doanh nữ trang nhưng tôi nghe các anh bên quản lí thị trường bắt phải niêm yết giá thẳng vào trong món hàng trong khi giá vàng lên xuống và tôi có để bảng giá ghi rõ ràng cho từng loại vàn, riêng công và trọng lượng tôi có in tem cho mỗi món hàng.Vậy cho tôi hỏi là như thế thì tôi có bị bắt phạt vì luật niêm yết giá cả không ạ ?

     
    1739 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #327643   10/06/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4645)
    Số điểm: 30562
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1070 lần


    Theo quy định tại Nghị định 24/2012/NĐ-CP về quản lý hoạt động kinh doanh vàng

    Điều 9. Trách nhiệm của doanh nghiệp kinh doanh mua, bán vàng trang sức, mỹ nghệ

    1. Niêm yết công khai tại địa điểm giao dịch về khối lượng, hàm lượng vàng, giá mua, giá bán các loại sản phẩm vàng trang sức, mỹ nghệ và chịu trách nhiệm trước pháp luật về chất lượng sản phẩm bán ra thị trường.

    2. Chấp hành các quy định của pháp luật về chế độ kế toán, lập và sử dụng hóa đơn chứng từ.

    3. Tuân thủ các quy định của pháp luật về đo lường.

    4. Có biện pháp và trang thiết bị bảo đảm an toàn trong hoạt động kinh doanh.

    5. Tuân thủ các quy định tại Nghị định này và các quy định của pháp luật khác có liên quan.

    Trường hợp ban không niêm yết giá đúng quy định sẽ bị xử phạt theo Nghị định 109/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực quản lý giá, phí, lệ phí, hóa đơn

    Điều 12. Hành vi vi phạm quy định về công khai thông tin về giá hàng hóa, dịch vụ

    1. Phạt cảnh cáo đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Không niêm yết giá hàng hóa, dịch vụ tại địa điểm phải niêm yết giá theo quy định của pháp luật;

    b) Niêm yết giá không đúng quy định, không rõ ràng gây nhầm lẫn cho khách hàng.

    2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi tại Khoản 1 Điều này vi phạm từ lần thứ hai trở lên.

    3. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi bán cao hơn giá niêm yết hàng hóa, dịch vụ do tổ chức, cá nhân định giá không thuộc Khoản 5 Điều này.

    4. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi không công khai thông tin về giá hàng hóa, dịch vụ bằng hình thức khác theo quy định của pháp luật ngoài hình thức niêm yết giá đối với hàng hóa, dịch vụ thuộc Danh mục hàng hóa, dịch vụ do Nhà nước định giá; Danh mục hàng hóa, dịch vụ thực hiện bình ổn giá, kê khai giá.

    5. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi bán cao hơn giá niêm yết đối với hàng hóa, dịch vụ thuộc Danh mục bình ổn giá, hàng hóa, dịch vụ thuộc Danh mục hạn chế kinh doanh hoặc kinh doanh có điều kiện.

    6. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với hành vi không công khai về Quỹ bình ổn giá theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    7. Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc trả lại cho khách hàng số tiền đã thu cao hơn giá niêm yết đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 3 và Khoản 5 Điều này, trường hợp không xác định được khách hàng để trả lại thì nộp vào ngân sách nhà nước.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-