Niêm phong tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #181926 27/04/2012

    tranviettruong1987

    Mầm

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:05/10/2011
    Tổng số bài viết (29)
    Số điểm: 515
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Niêm phong tài sản

    Chào Luật Sư .
    Em có 1 vấn đề rất gấp mà không biết phải làm thế nào để giải quyết cho an toàn mà đúng pháp luật mong luật sư tư vấn giùm .

    Em có 1 người bạn mượn xe ( cả đăng ký xe ) và đã mang đi cầm cố và chốn khỏi nơi cư trú . Và em đã trình báo công an để được giải quyết nhưng đến nay đã 4 ngày mà vẫn không thấy công an gọi lên để làm việc giải quyết hay như nào cả . Em đang rất lo cái xe đó hết hạn mà không đóng lãi người ta sẽ thanh lý .

    Vậy em muốn hỏi luật sư .
    1) Chiếc xe cầm đó  Có đúng luật pháp hay không ? ( Không có giấy bán xe . Xe đăng ký tên em )
    2) Em có thể yêu cầu nghiêm phong chiếc xe đó lại không được phép thanh lý hay không ?
    Mong luật sư giải đáp sớm giùm em vì mai đến hạn đóng lãi nhưng người đó chốn rồi em sợ bị thanh lý luôn .

    Xin Chân Thành Cảm Ơn Luật Sư .
    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 28/04/2012 08:02:49 SA

    Bể khổ vô biên .

    Quay đầu là bờ

     
    8346 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #181928   27/04/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 735 lần


    Hành vi của người bạn đó đã phạm tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản theo quy định tại Điều 139 BLHS.
    Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản

    1. Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Có tính chất chuyên nghiệp;

    c) Tái phạm nguy hiểm;

    d) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn hoặc lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;

    đ) Dùng thủ đoạn xảo quyệt;

    e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

    g) Gây hậu quả nghiêm trọng.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

    b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

    b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản, bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

     Chiếc xe là vật chứng của vụ án hình sự nếu là thuộc sở hữu hợp pháp của bạn thì Cơ quan điều tra sẽ trao trả lại cho bạn.

    Người cầm đồ là người có quyền lợi liên quan trong vụ án hình sự trên vì thế họ có quyền yêu cầu người phạm tội phải hoàn trả lại tiền và bồi thường thiệt hại nếu có. Vì thế bạn nên tố cáo sự việc lên cơ quan Điều tra để khởi tố vụ án, khởi tố bị can và điều tra theo thẩm quyền. Chào bạn

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 28/04/2012 08:04:41 SA

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #181941   28/04/2012

    tranviettruong1987
    tranviettruong1987

    Mầm

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:05/10/2011
    Tổng số bài viết (29)
    Số điểm: 515
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Cảm ơn luật sư .
    Em đã tố cáo lên cơ quan công an điều tra rồi . Nhưng mà đã 4 ngày trôi qua mà vẫn không thấy động tĩnh gì .
    Em post bài này là muốn hỏi luật sư là :
     Em có thể yêu cầu người có thẩm quyền nghiêm phong chiếc xe đó lại không được phép thanh lý hay không ?

    Bể khổ vô biên .

    Quay đầu là bờ

     
    Báo quản trị |  
  • #183935   08/05/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 735 lần


    bạn phải tin tưởng vào cơ quan bảo vệ pháp luật và vấn đề cần phải được xác minh cụ thể bạn ah.

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #183965   08/05/2012

    tranviettruong1987
    tranviettruong1987

    Mầm

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:05/10/2011
    Tổng số bài viết (29)
    Số điểm: 515
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào luật sư .
    Đến nay là đúng 20 ngày  . 
    Sáng nay cơ quản có thẩm quyền( Xã ) với gọi em lên và bảo với tình tiết đúng như trên thì thuộc về án Dân sự . Vì là cho bạn bè mượn xe và cả giấy tờ . Và bảo em tự đi lấy xe về .Và không thuộc án hình sự lên không chuyển lên thành phố được . 
    Vậy xin luật sư cho em hỏi .
    Như thế có đúng hay không ?
    Liệu em có thể bỏ qua xã để lên thẳng thành phố khiếu nại được không ?
    Mong luật sư giải đáp giùm em . 
    Xin Trân Thành Cảm Ơn Luật Sư

    Bể khổ vô biên .

    Quay đầu là bờ

     
    Báo quản trị |  
  • #183987   08/05/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 735 lần


    Công an xã chỉ xác minh và lấy thông tin ban đầu không có thẩm quyền điều tra. Vụ việc này có yếu tố hình sự bạn trực tiếp tố cáo lên Cơ quan CSĐT công an huyện. Chào bạn

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869