DanLuat 2015

Nhường đường cho cán bộ công chức đi công du, công tác

Chủ đề   RSS   
  • #441415 13/11/2016

    lawyerinthefuture
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2016
    Tổng số bài viết (332)
    Số điểm: 2853
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 99 lần


    Nhường đường cho cán bộ công chức đi công du, công tác

    Chào mọi người !

    Hôm qua ở trên đường em có mấy chú cảnh sát thông giao hô hào người dân phải lập tức tấp xe vào lề không được di chuyển trong số đó có một xe cứu thương, mục đích của mấy chú thông giao này là để dọn đường cho mấy ông lớn của bộ đi công tác, công du gì đó. Theo em như vậy có trái với Hiến pháp hay không vậy? Hiến pháp 2013 tại điều 2, điều 8, điều 16 có quy định quyền bình đẳng giữa con người mà, thêm nữa là các cơ quan NN, cán bộ, công chức, viên chức phải tôn trọng Nhân dân, tận tụy phục vụ Nhân dân.... mà. Vậy tại sao xe cứu thương, người dân phải tấp vào lề khi xe của các cán bộ của bộ đi qua chứ. Cho em hỏi có luật nào quy định mọi công dân di chuyển trên đường khi có cán bộ, công chức đi qua là phải nhường đường không vậy mọi người.? 

    " Dám nghĩ, dám làm, dám cống hiến "

     
    2713 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #441483   14/11/2016

    dungkaka1801
    dungkaka1801

    Male
    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2016
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 4 lần


    Xin chào lawyerinthefuture!

    Theo mình được biết thì Luật Việt Nam không có quy định khi cán bộ, công chức đi qua phải nhương đường. Tuy nhiên nếu đoàn cán bộ và công chức ấy nếu đi có cảnh sát giao thông dẫn đường thì sẽ được ưu tiên.

    Bạn có thể tham khảo theo điều 22, luật giao thông đường bộ nhé:

    Điều 22. Quyền ưu tiên của một số loại xe

    1. Những xe sau đây được quyền ưu tiên đi trước xe khác khi qua đường giao nhau từ bất kỳ hướng nào tới theo thứ tự:

    a) Xe chữa cháy đi làm nhiệm vụ

    b) Xe quân sự, xe công an đi làm nhiệm vụ khẩn cấp, đoàn xe có xe cảnh sát dẫn đường;

    c) Xe cứu thương đang thực hiện nhiệm vụ cấp cứu;

    d) Xe hộ đê, xe đi làm nhiệm vụ khắc phục sự cố thiên tai, dịch bệnh hoặc xe đi làm nhiệm vụ trong tình trạng khẩn cấp theo quy định của pháp luật;

    đ) Đoàn xe tang.2. Xe quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 1 Điều này khi đi làm nhiệm vụ phải có tín hiệu còi, cờ, đèn theo quy định; không bị hạn chế tốc độ; được phép đi vào đường ngược chiều, các đường khác có thể đi được, kể cả khi có tín hiệu đèn đỏ và chỉ phải tuân theo chỉ dẫn của người điều khiển giao thông.

    Chính phủ quy định cụ thể tín hiệu của xe được quyền ưu tiên.

    3. Khi có tín hiệu của xe được quyền ưu tiên, người tham gia giao thông phải nhanh chóng giảm tốc độ, tránh hoặc dừng lại sát lề đường bên phải để nhường đường. Không được gây cản trở xe được quyền ưu tiên.

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn dungkaka1801 vì bài viết hữu ích
    lawyerinthefuture (14/11/2016) luu.tmhd (15/11/2016) honghanguyen89 (19/11/2016)
  • #441654   15/11/2016

    lawyerinthefuture
    lawyerinthefuture
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2016
    Tổng số bài viết (332)
    Số điểm: 2853
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 99 lần


    Cám ơn anh nhé ! Nhưng mà theo tôi trường hợp này xe cứu thương đang thực hiện nhiệm vụ cấp cứu rất cấp bách có thể liên quan đến mạng người nên cho họ quyền đi trước mới phải. Ở quy định này thấy rõ tính giai cấp của pháp luật luôn, họ bảo vệ quyền lợi họ trước rồi mới đến người dân. Với lại đường này đâu phải đường giao nhau. Hơn nữa tại khoản 1 điều 119 Hiến pháp 2013 có quy định là Mọi văn bản pháp luật khác phải phù hợp với Hiến pháp. Hiến pháp thì quy định công dân là trên hết mọi quyền lợi phải thuộc về công dân, vậy mà luật giao thông đường bộ lại có điều khoản như vậy có phải là đã trái với Hiến pháp không, nhà làm luật VN bỏ sót và quy định không chặt chẽ, còn rất nhiều bất cặp chưa được thể hiện rõ trong luật. Vì vậy nên tôi chưa hiểu, nên mới chia sẽ chủ đề để mọi người cùng thảo luận trên tinh thần trao đổi học hỏi.

    " Dám nghĩ, dám làm, dám cống hiến "

     
    Báo quản trị |  
  • #441663   15/11/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13216)
    Số điểm: 91274
    Cảm ơn: 2991
    Được cảm ơn 4596 lần
    SMod

    Điều khoản nào trong Hiến pháp nói rằng "công dân là trên hết mọi quyền lợi phải thuộc về công dân" vậy bạn ?

     
    Báo quản trị |  
  • #441998   18/11/2016

    lawyerinthefuture
    lawyerinthefuture
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2016
    Tổng số bài viết (332)
    Số điểm: 2853
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 99 lần


    Khoản 1, 2 điều 2, điều 16 hiến pháp 2013. NN pháp quyền XHCN là NN của Nhân dân, do Nhân dân, vì Nhân dân ; NN CHXHCNVN do Nhân dân làm chủ vì vậy quyền lời của Nhân dân phải được đặt trên hết mới phải chứ, đảm bảo quyền lợi của Nhân dân thì mới thể hiện quyền làm chủ của Nhân dân chứ và mọi người đều bình đẳng trước pháp luật, ở đây cán bộ, công chức NN với Nhân dân tất cả đều là Con người vì vậy tại sao phải nhường đường cho cán bộ, công chức chứ. Lẽ ra phải đi trên đường bình thường như mọi người khi tham gia giao thông thì có tốt hơn không vì được tận mắt chứng kiến cuộc sống, sinh hoạt của Nhân dân, thấu hiểu được sự khó khăn của Nhân dân, có thể phát hiện ra một vấn đề gì đó để có thể cải tiến vần đề đó tốt hơn.

    Cập nhật bởi lawyerinthefuture ngày 19/11/2016 03:50:09 CH

    " Dám nghĩ, dám làm, dám cống hiến "

     
    Báo quản trị |  
  • #442000   18/11/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13216)
    Số điểm: 91274
    Cảm ơn: 2991
    Được cảm ơn 4596 lần
    SMod

    Tôi thấy vấn đề ở đây được phát biểu chưa chuẩn.

    Thực chất cần nói rõ là "nhường đường cho đoàn xe có cảnh sát dẫn đường", chứ không phải là "nhường đường cho cán bộ công chức".

     
    Báo quản trị |  
  • #442023   19/11/2016

    mcjambi
    mcjambi
    Top 500


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2012
    Tổng số bài viết (229)
    Số điểm: 1640
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 43 lần


    Ế ồ ! Công chức nhà nước còn to hơn bất kỳ thứ gì khác, kể cả xe cứu thương chở dân nha !

    Có nhiều người hiểu chỉ mỗi mình vài người không chịu hiểu !

    Duy chỉ có phục tùng pháp luật mà mọi người đã đặt ra vì mình mới là tự do, Đừng cho rằng mình cao nhất, pháp luật còn cao hơn.

    Blog cá nhân của tôi | Vietdex.net | Vietdex.com

     
    Báo quản trị |  
  • #442034   19/11/2016

    minhanh102
    minhanh102

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2016
    Tổng số bài viết (57)
    Số điểm: 465
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 19 lần


    Mình thấy không có gì là trái hiến pháp hay pháp luật cả, có phải lúc nào đại biểu quốc hội, cán bộ nhà nước đi cũng cần có cảnh sát dẫn đường đâu. Những trường hợp cần nhường đường do có cảnh sát dẫn đường đó là tiếp đón các nguyên thủ quốc gia khác, họp hội nghị quan trọng,...trên lý thuyết đều là vì quyền lợi, phục vụ đất nước mà. Nên đặt lợi ích quốc gia lên hàng đầu chứ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhanh102 vì bài viết hữu ích
    ntdieu (19/11/2016)
  • #442041   19/11/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13216)
    Số điểm: 91274
    Cảm ơn: 2991
    Được cảm ơn 4596 lần
    SMod

    Bạn mcjambi so sánh công chức với xe cứu thương có phải khập khiễng quá không ? Một bên là người, một bên là xe, so sánh sao được ?

    Bạn nói công chức "to" hơn xe cứu thương dựa vào cơ sở nào ? và "to" theo nghĩa nào ?

    Bạn khẳng định "Có nhiều người hiểu chỉ mỗi mình vài người không chịu hiểu" là dựa vào đâu ?

     
    Báo quản trị |  
  • #442053   19/11/2016

    lawyerinthefuture
    lawyerinthefuture
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2016
    Tổng số bài viết (332)
    Số điểm: 2853
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 99 lần


    mcjambi viết:

    Ế ồ ! Công chức nhà nước còn to hơn bất kỳ thứ gì khác, kể cả xe cứu thương chở dân nha !

    Có nhiều người hiểu chỉ mỗi mình vài người không chịu hiểu !

    Công chức chỉ là những người được thi tuyển vào cơ quan NN và được trúng tuyển, công chức cũng chỉ là người làm thuê nhưng có địa vị hơn những người làm thuê khác. Vì vậy bạn nói công chức NN còn to hơn bất kỳ thứ gì khác là tui thấy bạn đã chẳng hiểu gì hoặc chẳng chịu hiểu vấn đề rồi.

    " Dám nghĩ, dám làm, dám cống hiến "

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-