DanLuat DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và bạn bè, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN.
×

Thêm bình luận

Những vướng mắc liên quan đến hợp đồng vay tài sản

(hai.linh954)

Em chào các anh chị ạ. Em có một số câu hỏi sau rất muốn được sự trợ giúp của các anh/chị, các vị luật sư trên diễn đàn ạ:

- Thứ nhất: Về hình thức vay tài sản trong luật không quy định rõ về hình thức nên có thể coi tờ giấy vay tiền mà chỉ có 3 nội dung: ngày tháng vay, số tiền vay và chữ ký của bên vay là có hiệu lực được không ạ? Không cần có chữ ký của bên cho vay cũng được đúng không ạ?

- Thứ hai: Căn cứ vào Điều 476 BLDS 2006 quy định về lãi suất cho vay không được vượt quá 150% lãi suất cơ bản do ngân hàng nhà nước công bố đối với loại cho vay tương ứng. Em có thắc mắc một chút ở đây là theo như em tìm hiểu thì lãi suất cơ bản của NHNN  chỉ là một con số trong một khoảng thời gian nhất định. Vậy cụm từ "đối với loại cho vay tương ứng" ở đây có ý nghĩa là gì? Nêu như là hai người cho nhau vay tiền mà không quy định thời hạn vay thì có khác gì với quy định vay 6 tháng hay 5 năm không ạ? 

- Thứ ba: Giả sử như lãi suất cho vay của hai bên tính ra nó vượt quá 150% mức lãi suất cơ bản, vậy thì hợp đồng vay tài sản giữa hai bên sẽ xử lý như thế nào? Sẽ cho vô hiệu toàn phần hay chỉ vô hiệu một phần là phần bị vượt quá đấy thôi?

- Thứ tư: Không liên quan lắm nhưng em cũng muốn hỏi luôn là yêu cầu phản tố có được đưa ra tại phiên tòa không ạ?

Cám ơn các anh/chị đã đọc ạ. :)

  •  4655
  •  Cảm ơn
  •  Trích dẫn

Bài viết đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 Bình luận

Xem thêm bình luận

Click vào bảng để xem hiển thị đầy đủ thông tin

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận


Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT . Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch

Loading…