Những việc cán bộ, công chức cấp xã không được làm

Chủ đề   RSS   
  • #530665 11/10/2019

    TuyenBig
    Top 75
    Female
    Trung cấp

    Bắc Kạn , Việt Nam
    Tham gia:27/03/2018
    Tổng số bài viết (741)
    Số điểm: 27039
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 884 lần


    Những việc cán bộ, công chức cấp xã không được làm

    Bài viết liên quan:

    >>> 06 việc cán bộ, công chức, viên chức không được làm từ 1/7/2019

    >>> Từ 15/11/2019: Cán bộ, công chức nên biết thông tin này

    >>> Năm 2019: Cán bộ, công chức cấp xã cần biết 04 thông tin này

    Nội dung dưới đây mình liệt kê các trường hợp cán bộ công chức cấp xã không được làm theo quy định hiện hành:

    Xem: Ai là cán bộ, công chức cấp xã, phường, thị trấn?

    Điều 11, Nghị định 114/2004/NĐ-CP quy định Cán bộ, công chức cấp xã không được làm những việc sau đây:

    1. Chây lười trong công tác, trốn tránh trách nhiệm hoặc thoái thác nhiệm vụ, công vụ; gây bè phái, mất đoàn kết, cục bộ hoặc tự ý bỏ việc;

    2. Cửa quyền, hách dịch, sách nhiễu, gây khó khăn, phiền hà đối với cơ quan, tổ chức, cá nhân trong khi giải quyết công việc;

    3. Thành lập, tham gia thành lập hoặc tham gia quản lý điều hành các doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần, công ty hợp danh, bệnh viện tư, trường học tư;

    Trường hợp cán bộ, công chức cấp xã đã thành lập, tham gia thành lập hoặc tham gia quản lý điều hành các doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn, Công ty cổ phần, Công ty hợp danh, bệnh viện tư, trường học tư thì không được tham gia các hoạt động nêu trên trong thời hạn chậm nhất là 06 tháng kể từ ngày được bầu giữ chức vụ hoặc đượctuyển dụng vào công chức.

    4. Bí thư đảng ủy, Chủ tịch, Phó Chủ tịch Hội đồng nhân dân, Chủ tịch, Phó Chủ tịch Uỷ ban nhân dân không được bố trí vợ hoặc chồng, bố, mẹ, con, anh, chị, em ruột của mình vào làm công việc: Tài chính - Kế toán, Địa chính - Xây dựng.

    Những người được bầu giữ chức vụ Bí thư đảng uỷ,Chủ tịch, Phó Chủ tịch, Hội đồng nhân dân, Chủ tịch, Phó Chủ tịch Uỷ ban nhân dân tại đơn vị mà vợ hoặc chồng, bố, mẹ, con, anh, chị, em ruột của mình đang làm công việc Tài chính, kế toán. Địa chính - Xây dựng thì Uỷ ban nhân dân cấp xã báo cáo Uỷ ban nhân dân cấp huyện có kế hoạch bố trí lại công chức nói trên tại xã hoặc điều động tới làm việc ở đơn vị khác trong thời gian chậm nhất là 06 tháng kể từ khi giữ chức vụ bầu cử.

    Căn cứ:

    Nghị định 114/2004/NĐ-CP;

    Thông tư 03/2004/TT-BNV hướng dẫn Nghị định 114/2004/NĐ-CP về cán bộ, công chức xã, phường, thị trấn không được làm.

     
    25979 | Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn TuyenBig vì bài viết hữu ích
    enychi (16/10/2019) HGSAIGON (14/10/2019) admin (12/10/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #531587   28/10/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1118)
    Số điểm: 7405
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 157 lần


    Nghị định 114/2004/NĐ-CP và Thông tư 03/2004/TT-BNV hướng dẫn Nghị định 114/2004/NĐ-CP quy định rõ cán bộ, công chức xã, phường, thị trấn không được làm. Tuy nhiên, trong Luật Phòng, chống tham nhũng 2018 tại Khoản 2 Điều 20 cũng nêu những việc người có chức vụ, quyền hạn trong cơ quan, tổ chức, đơn vị không được làm (người có chức vụ, quyền hạn có bao gồm cán bộ, công chức, viên chức) thì cán bộ, công chức cấp xã có phải thực hiện theo nội dung nêu trên hay không?

     
    Báo quản trị |