Những vấn đề pháp lý cần biết khi vào nhà nghỉ với người yêu

Chủ đề   RSS   
  • #540411 03/03/2020

    pigreen
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/02/2020
    Tổng số bài viết (144)
    Số điểm: 2679
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 193 lần


    Những vấn đề pháp lý cần biết khi vào nhà nghỉ với người yêu

    Vào nhà nghỉ với người yêu: Những vấn đề pháp lý cần biết

    Muốn vào nhà nghỉ với người yêu thì cần chuẩn bị gì? Không có CMND có vào nhà nghỉ được không? Và còn rất nhiều thắc mắc về vấn đề “Thủ tục vào nhà nghỉ” sao cho đúng luật. Hãy cùng tìm hiểu tại bài viết này nhé!

    Theo quy định tại khoản 2 Điều 44 Nghị định 96/2016/NĐ-CP, khi có nhu cầu ghé vào nhà nghỉ, dù đi với người yêu hay không thì cũng hãy chuẩn bị một trong những loại giấy tờ sau đây:

    – Chứng minh nhân dân;

    – Căn cước công dân;

    – Hộ chiếu;

    – Thẻ thường trú hoặc Thẻ tạm trú (đối với người nước ngoài);

    – Các loại giấy tờ có dán ảnh do cơ quan quản lý Nhà nước Việt Nam cấp (ví dụ: Giấy phép lái xe…).

    *Trường hợp không mang giấy tờ tùy thân

    Không mang CMND hay giấy tờ tùy thân thì có vào thuê nhà nghỉ được không? Câu trả lời là CÓ!

    Khoản 2 Điều 44 Nghị định 96/2016/NĐ-CP đã quy định thêm trường hợp này, cụ thể như sau: “Khi khách lưu trú không có giấy tờ tùy thân thì sau khi bố trí vào phòng nghỉ phải thông báo ngay cho Công an xã, phường, thị trấn hoặc đồn, trạm Công an quản lý địa bàn.”

    Như vậy, trường hợp khách thuê phòng không có giấy tờ tùy thân thì chủ nhà nghỉ vẫn tiến hành cho khách thuê phòng nhưng phải thông báo cho Công an xã/phường/thị trấn hoặc đồn, trạm Công an quản lý địa bàn.

    Nếu chủ nhà nghỉ KHÔNG thực hiện việc thông báo việc lưu trú theo quy định thì có thể bị phạt từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng theo quy định tại điểm đ khoản 2 Điều 8 Nghị định 167/2013/NĐ-CP

    *Cùng bạn gái vào nhà nghỉ, làm sao để chứng minh không mua dâm?

    Để chứng minh việc không mua dâm, khi công an vào kiểm tra phòng, các bạn có thể trình bày việc mình đã xuất trình giấy tờ tùy thân cho quản lý nhà nghỉ hoặc chứng minh các bạn là người yêu của nhau thông qua việc cung cấp thông tin về đối phương như: họ tên, nghề nghiệp, quê quán, nơi ở…

    Căn cứ pháp lý và quy định về mức xử phạt đã được giải đáp chi tiết TẠI ĐÂY

     
    12114 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn pigreen vì bài viết hữu ích
    ThK_Law (06/03/2020) lo_luong (03/03/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #540607   05/03/2020

    G_Law
    G_Law

    Male
    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2020
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 4 lần


    Chủ thớt cho mình hỏi, nếu người có nhu cầu thuê nhà nghỉ mà chưa đủ 18t thì có thuê đc không? Pháp luật có quy định trường hợp này không?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn G_Law vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (05/03/2020)
  • #540638   06/03/2020

    pigreen
    pigreen
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/02/2020
    Tổng số bài viết (144)
    Số điểm: 2679
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 193 lần


    Thực ra việc này nó còn tùy thuộc vào thực tế nữa bạn ơi  Luật có quy định nhưng quan trọng là chủ nhà nghỉ có cho thuê không nữa

    Nếu bạn muốn thì mình làm một bài viết riêng về trường hợp này luôn

     
    Báo quản trị |  
  • #540646   06/03/2020

    Dong_Bich
    Dong_Bich
    Top 150
    Male
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/02/2017
    Tổng số bài viết (533)
    Số điểm: 15079
    Cảm ơn: 125
    Được cảm ơn 443 lần


    Chủ thớt cho mình hỏi, vào nhà nghỉ với người yêu, thì việc gì phải chứng minh mình không phải mua dâm vậy ạ? 

    Đây là chữ ký

     
    Báo quản trị |  
  • #540663   06/03/2020

    pigreen
    pigreen
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/02/2020
    Tổng số bài viết (144)
    Số điểm: 2679
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 193 lần


    Theo mình, trường hợp này để đề phòng khi Công an ập vào kiểm tra nhà nghỉ đấy bạn 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn pigreen vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (07/03/2020)
  • #540698   07/03/2020

    Thiết nghĩ, bạn nên làm thêm hai trường hợp nữa

    - Nếu 2 ng vào nhà nghỉ, 1ng đủ tuổi vs 1ng chưa đủ tuôi

    - 2ng vào nhà nghỉ và cả 2 đã đủ tuổi

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tuphapbinhchanh vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (07/03/2020)
  • #544222   25/04/2020

    maithithuyvan97
    maithithuyvan97
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/03/2020
    Tổng số bài viết (247)
    Số điểm: 1606
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 16 lần


    Mình thấy thì vào nhà nghỉ cũng có nhiều tình huống mà. Việc mang giấy tùy thân thì khi chủ nhà nghỉ đó cần giấy tờ để giữ lại như cọc phòng. Còn trường hợp bạn lỡ vào nhầm nhà nghĩ mà đã bị cảnh sát đưa vào tầm ngắm vì có hành vi vi phạm pháp luật thì lúc cảnh sát ập vào mà bạn có mặt ở đó thì cũng phải cần có giấy tờ tùy thân thôi, giấy tờ tùy thân thì mình nghĩ chúng ta nên luôn mang theo bên mình.

     
    Báo quản trị |  
  • #546085   14/05/2020

    thanghi.info
    thanghi.info
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2020
    Tổng số bài viết (304)
    Số điểm: 2063
    Cảm ơn: 40
    Được cảm ơn 81 lần


    Không biết khi vào nhà nghỉ mà một người trên 18 tuổi và một người dưới 18 tuổi có được không nhỉ? Trường hợp này là một nam và một nữ và cả hai đều không có quan hệ huyết thống gì cả? Mong sớm nhận được phản hồi từ cộng đồng dân luật, tiện thể có thể cho mình xem căn cứ pháp lý luôn với ạ! Xin chân thành cảm ơn.

     
    Báo quản trị |