DanLuat 2015

Những vấn đề liên quan đến hợp đồng vay

Chủ đề   RSS   
  • #464075 09/08/2017

    Những vấn đề liên quan đến hợp đồng vay

    cho tôi hỏi, trong tình huống

    chị a và chị b là bạn thân của nhau làm cùng cơ quan nên khi chị b làm nhà, chị a đã cho chị b vay 100 triệu đồng để xây nhà và thỏa thuận khi nào có điều kiện chị b sẽ trả nợ và không tính lãi. đến nay, chị b đã làm nhà xong được 1 năm. con chị a chuẩn bị lấy vợ, chị a cần dùng số tiền nói trên để trang trải chi phí đám cưới vào cuối năm 2018 nên chị a đã gặp chị b đề nghị thu xếp trả số tiền đã cho vay trước khi tổ chức đám cưới. vậy, việc làm của chị a có phù hợp với quy định của bộ luật dân sự năm 2015 không? vì sao?

     

     
    641 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #464890   17/08/2017

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 37174
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1471 lần


    Chào bạn , bạn có thể tham khảo quy định này tại BLDS 2015:

    Điều 465. Nghĩa vụ của bên cho vay

    ...

    3. Không được yêu cầu bên vay trả lại tài sản trước thời hạn, trừ trường hợp quy định tại Điều 470 của Bộ luật này hoặc luật khác có liên quan quy định khác.

    Điều 470. Thực hiện hợp đồng vay có kỳ hạn

    1. Đối với hợp đồng vay có kỳ hạn và không có lãi thì bên vay có quyền trả lại tài sản bất cứ lúc nào, nhưng phải báo trước cho bên cho vay một thời gian hợp lý, còn bên cho vay chỉ được đòi lại tài sản trước kỳ hạn, nếu được bên vay đồng ý.

    2. Đối với hợp đồng vay có kỳ hạn và có lãi thì bên vay có quyền trả lại tài sản trước kỳ hạn, nhưng phải trả toàn bộ lãi theo kỳ hạn, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc luật có quy định khác.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trang_u vì bài viết hữu ích
    donchia (24/08/2017)
  • #465395   24/08/2017

    cho tôi hỏi, trong tình huống

    ngày 15/3/2017, chị a đến nhà người quen là chị b chơi. khi ra về, chị a sơ ý để quên túi xách tại nhà chị b trong đó có 1.800.000 đồng. ngay sau đó, c là cháu của chị b, dẫn bạn là d và e đến nhà chị b chơi thì phát hiện túi xách của chị a để quên có tiền, c, d và e đã cùng nhau thỏa thuận lấy hết số tiền đó để đi chơi và đã tiêu hết số tiền này.

    sau khi biết tin, chị a đã yêu cầu c, d, e phải trả lại tiền cho mình. theo thỏa thuân, sẽ phải trả 1.800.000 đồng cho chị a vào ngày 25/4/2017 tại nhà chị b (mỗi người phải trả 600.000 đồng). tuy nhiên, đến ngày 25/4/2017, mới chỉ có d trả 600.00 đồng cho chị a, còn c và e vẫn chưa trả tiền. do nể tình c là chấu chị b, chị a không yêu cầu c phải trả tiền cho mình và yeu cầu d phải trả thay cho mình 600 đồng là phần nghĩa vụ của e

    vậy, việc a không yêu cầu c phải trả tiền cho mihf và yêu cầu d phải trả thay e có phù hợp? vì sao? giữa d và e có phát sinh quan hệ dân sự nào? tại sao?

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-