Những tranh chấp đất đai phải tiến hành hòa giải

Chủ đề   RSS   
  • #517175 25/04/2019

    MinhPig
    Top 100
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/04/2018
    Tổng số bài viết (636)
    Số điểm: 16659
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 565 lần


    Những tranh chấp đất đai phải tiến hành hòa giải

    Những tranh chấp đất đai phải tiến hành hòa giải

    Khi có các tranh chấp liên quan đến đất đai của các chủ thể thì theo yêu cầu cơ quan có thẩm quyền sẽ tiến hành giải quyết các tranh chấp theo quy định của pháp luật.

    Điều 202. Luật đất đai quy định về Hòa giải tranh chấp đất đai:

    1. Nhà nước khuyến khích các bên tranh chấp đất đai tự hòa giải hoặc giải quyết tranh chấp đất đai thông qua hòa giải ở cơ sở.

    2. Tranh chấp đất đai mà các bên tranh chấp không hòa giải được thì gửi đơn đến Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất tranh chấp để hòa giải

    ...

    Vậy có phải các trường hợp nào tranh chấp cũng phải thông qua thủ tục hòa giải?

    Theo quy định tại Khoản 2 Điều 3 Nghị quyết 04/2017/NQ-HĐTP của Hội đồng thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao. Trường hợp chưa có đủ điều kiện khởi kiện theo quy định của pháp luật quy định tại điểm b khoản 1 Điều 192 Bộ luật tố tụng dân sự 2015:

    1. Thẩm phán trả lại đơn khởi kiện trong các trường hợp sau đây:
    ...
    b) Chưa có đủ điều kiện khởi kiện theo quy định của pháp luật.

    - Đối với tranh chấp ai là người có quyền sử dụng đất mà chưa được hòa giải tại Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có đất tranh chấp theo quy định tại Điều 202 Luật đất đai năm 2013 thì được xác định là chưa có đủ điều kiện khởi kiện quy định tại điểm b khoản 1 Điều 192 Bộ luật tố tụng dân sự năm 2015.

    - Đối với tranh chấp khác liên quan đến quyền sử dụng đất như: tranh chấp về giao dịch liên quan đến quyền sử dụng đất, tranh chấp về thừa kế quyền sử dụng đất, chia tài sản chung của vợ chồng là quyền sử dụng đất,... thì thủ tục hòa giải tại Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có đất tranh chấp không phải là điều kiện khởi kiện vụ án.

    Như vậy, theo tinh thần của Nghị quyết chỉ những tranh chấp liên quan đến “Ai là người có quyền sử dụng đất” thì bắt buộc phải tiến hành hòa giải. Còn các tranh chấp khác về thừa kế, tranh chấp các giao dịch liên quan đến QSDĐ,...  thì không bắt buộc.

    Xem thêm:

    >>> Quy trình giải quyết tranh chấp đất đai cần biết

    >>> 20 trường hợp thu hồi đất không được bồi thường về đất

     
    16631 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn MinhPig vì bài viết hữu ích
    anhtamdan (11/09/2019) dangkieu82 (13/06/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #522382   30/06/2019

    Bạn cho mình hỏi trường hợp như sau: Gia đình ông A sử dụng mảnh đất này từ những năm 2000 nhưng chưa được cấp giấy chứng nhận. Đến nay khi liên hệ làm thủ tục cấp giấy thì được trả lời là đất này đã được cấp cho UBND xã C với mục đích là đất công trình văn hóa. Khi ông A nộp đơn yêu cầu giải quyết tranh chấp thì UBND xã C trả lời là do đây đang tranh chấp với xã nên xã không hòa giải. Việc xã trả lời như vậy là có đúng không, căn cứ vào đâu? Theo quy định thì trường hợp này sẽ hòa giải tại đâu?

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Camgiangsn vì bài viết hữu ích
    anhtamdan (11/09/2019)
  • #527319   01/09/2019

    ChanhLe96
    ChanhLe96
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (454)
    Số điểm: 3462
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 76 lần


    Camgiangsn viết:

    Bạn cho mình hỏi trường hợp như sau: Gia đình ông A sử dụng mảnh đất này từ những năm 2000 nhưng chưa được cấp giấy chứng nhận. Đến nay khi liên hệ làm thủ tục cấp giấy thì được trả lời là đất này đã được cấp cho UBND xã C với mục đích là đất công trình văn hóa. Khi ông A nộp đơn yêu cầu giải quyết tranh chấp thì UBND xã C trả lời là do đây đang tranh chấp với xã nên xã không hòa giải. Việc xã trả lời như vậy là có đúng không, căn cứ vào đâu? Theo quy định thì trường hợp này sẽ hòa giải tại đâu?

     

    Theo quy định tại Luật Đất đai 2013 thì tranh chấp đất đai mà các bên tranh chấp không hòa giải được thì gửi đơn đến Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất tranh chấp để hòa giải. Tranh chấp đất đai đã được hòa giải tại Ủy ban nhân dân cấp xã mà không thành thì được giải quyết như sau:
     
    (1) Tranh chấp đất đai mà đương sự có Giấy chứng nhận hoặc có một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 Luật Đất đai 2013 và tranh chấp về tài sản gắn liền với đất thì do Tòa án nhân dân giải quyết;
     
    (2) Tranh chấp đất đai mà đương sự không có Giấy chứng nhận hoặc không có một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 Luật Đất đai 2013 thì đương sự chỉ được lựa chọn một trong hai hình thức giải quyết tranh chấp đất đai theo quy định sau đây:
     
    - Nộp đơn yêu cầu giải quyết tranh chấp tại Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền theo quy định của pháp luật;
     
    - Khởi kiện tại Tòa án nhân dân có thẩm quyền theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự;
     
    Theo quy định tại Nghị quyết 04/2017/NQ-HĐTP thì đối với tranh chấp ai là người có quyền sử dụng đất mà chưa được hòa giải tại Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có đất tranh chấp thì được xác định là chưa có đủ điều kiện khởi kiện.
     
    Tuy nhiên, bạn lưu ý đừng nhầm lẫn với quy định tại Khoản 2 Điều 3 Nghị quyết 04/2017/NQ-HĐTP có quy định đối với các tranh chấp liên quan đến quyền sử dụng đất sau đây thì thủ tục hòa giải tại Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có đất tranh chấp nơi có đất tranh chấp không phải là điều kiện khởi kiện vụ án:
     
    (1) Tranh chấp về giao dịch liên quan đến quyền sử dụng đất;
     
    (2) Tranh chấp về thừa kế quyền sử dụng đất;
     
    (3) Tranh chấp chia tài sản chung của vợ chồng là quyền sử dụng đất;
     
    (4) Các tranh chấp khác.
     
    Đây là những trường hợp tranh chấp liên quan đến quyền sử dụng đất (hay gọi cách khác là tranh chấp về đất đai), chứ không phải tranh chấp quyền sử dụng đất (tranh chấp đất đai) nên không được tính vào trường hợp tranh chấp đất đai không phải hoà giải tại Ủy ban nhân dân xã được.
     
    Theo thông tin bạn cung cấp thì gia đình ông A có tranh chấp đất đai với Ủy ban nhân dân xã thì vẫn phải hoà giải tại Uỷ ban nhân dân xã, vẫn phải trải qua thủ tục hoà giải tại đây, nếu không hoà giải được thì tiếp tục khởi kiện lên Toà án nhân dân có thẩm quyền hoặc yêu cầu Uỷ ban nhân dân cấp có thẩm quyền để giải quyết tranh chấp (vì đây là trường hợp tranh chấp không có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất)
     
    Trên đây là nội dung giải đáp thắc mắc của mình.
     
    Báo quản trị |  
  • #528025   11/09/2019

    Bạn cho mình hỏi trường hợp như sau: Gia đình bà A sử dụng mảnh đất này từ những năm 1975 nhưng chưa được cấp giấy chứng nhận. Đến nay hộ lân cận làm thủ tục cấp giấy thì được  UBND phường cho phép tiến hành thủ tục đo đạc .trong trong quá trình đo đạc có xảy ra cãi vã và xô xác .

    Vậy mà thủ tục cấp giấy cũng vẫn được tiến hành. Khi bà A nộp đơn yêu cầu giải quyết tranh chấp thì UBND phường trả lời là do đây đang tranh chấp  nên yêu cầu bà a cung cấp giấy tờ chứng minh đất  đó là của bà A.còn việc  cây lâu năm còn lại không chứng minh được nguồn gốc đất Việc phường trả lời như vậy là có đúng không, căn cứ vào đâu để bà A có thể lấy lại mản đất.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anhtamdan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (11/09/2019)
  • #528309   15/09/2019

    anhtamdan viết:

    Bạn cho mình hỏi trường hợp như sau: Gia đình bà A sử dụng mảnh đất này từ những năm 1975 nhưng chưa được cấp giấy chứng nhận. Đến nay hộ lân cận làm thủ tục cấp giấy thì được  UBND phường cho phép tiến hành thủ tục đo đạc .trong trong quá trình đo đạc có xảy ra cãi vã và xô xác .

    Vậy mà thủ tục cấp giấy cũng vẫn được tiến hành. Khi bà A nộp đơn yêu cầu giải quyết tranh chấp thì UBND phường trả lời là do đây đang tranh chấp  nên yêu cầu bà a cung cấp giấy tờ chứng minh đất  đó là của bà A.còn việc  cây lâu năm còn lại không chứng minh được nguồn gốc đất Việc phường trả lời như vậy là có đúng không, căn cứ vào đâu để bà A có thể lấy lại mản đất.

    Trường hợp này nếu cơ quan có thẩm quyền đã cấp giấy chứng nhận cho người hàng xóm rồi thì bà A có thể thực hiện khiếu nại hoặc khởi kiện vụ án hành chính đối với việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất này. Khi đó sẽ không cần phải qua bước hòa giải ở xã nữa. Chỉ cần bà A đưa ra các căn cứ chứng ình được cho yêu cầu của mình.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Camgiangsn vì bài viết hữu ích
    anhtamdan (20/10/2019)
  • #539756   28/02/2020

    datthinh3110
    datthinh3110

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/02/2020
    Tổng số bài viết (83)
    Số điểm: 550
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Cho mình hỏi nếu như thuộc những trường hợp này nhưng mình muốn khởi kiện ra tòa có được không. Nếu không thực hiện hòa giải mà khởi kiện thì tòa có thụ lý không?

     
    Báo quản trị |  
  • #543420   11/04/2020

    hoadainhan1
    hoadainhan1
    Top 100
    Lớp 2

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:08/03/2011
    Tổng số bài viết (585)
    Số điểm: 3723
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 189 lần


    anhtamdan viết:

     

    Bạn cho mình hỏi trường hợp như sau: Gia đình bà A sử dụng mảnh đất này từ những năm 1975 nhưng chưa được cấp giấy chứng nhận. Đến nay hộ lân cận làm thủ tục cấp giấy thì được  UBND phường cho phép tiến hành thủ tục đo đạc .trong trong quá trình đo đạc có xảy ra cãi vã và xô xác .

    Vậy mà thủ tục cấp giấy cũng vẫn được tiến hành. Khi bà A nộp đơn yêu cầu giải quyết tranh chấp thì UBND phường trả lời là do đây đang tranh chấp  nên yêu cầu bà a cung cấp giấy tờ chứng minh đất  đó là của bà A.còn việc  cây lâu năm còn lại không chứng minh được nguồn gốc đất Việc phường trả lời như vậy là có đúng không, căn cứ vào đâu để bà A có thể lấy lại mản đất.

     

    Camgiangsn trả lời:

    Trường hợp này nếu cơ quan có thẩm quyền đã cấp giấy chứng nhận cho người hàng xóm rồi thì bà A có thể thực hiện khiếu nại hoặc khởi kiện vụ án hành chính đối với việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất này. Khi đó sẽ không cần phải qua bước hòa giải ở xã nữa. Chỉ cần bà A đưa ra các căn cứ chứng ình được cho yêu cầu của mình.

     

    Riêng cá nhân tôi xin góp ý cho trường hợp này: Trong trường hợp này nên khởi kiện tranh chấp đất đai, khởi kiện dân sự sẽ được xem xét đầy đủ hơn và không nên kiện hành chính bạn nhé.

    Cập nhật bởi hoadainhan1 ngày 11/04/2020 08:17:28 SA

    Luật sư Nguyễn Hòa, thuộc Văn phòng luật sư NGUYỄN HÒA. ĐT 0903376602

    Địa chỉ: 276 đường Lê Duẩn, Phường Đập Đá, Thị xã An Nhơn, T. Bình Định

    Điện thoại : 0903376602

    Email: luatsuhoa@yahoo.com.vn

    Luật sư sẽ sẵn sàng trực tiếp nhận hồ sơ vụ việc để trợ giúp pháp lý trên phạm vi toàn lãnh thổ Việt Nam.

    Hân hạnh được phục vụ hài lòng quý khách.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoadainhan1 vì bài viết hữu ích
    vplsnguyenhoa (18/04/2020)
  • #553201   28/07/2020

    ledinhthien
    ledinhthien
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2020
    Tổng số bài viết (191)
    Số điểm: 1000
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 4 lần


    Mình bổ sung thêm về Tranh chấp liên quan đến đất đai

    Tranh chấp liên quan đến đất đai là tranh chấp về quyền, nghĩa vụ giữa các bên trong quan hệ dân sự liên quan đến đất đai như giao dịch, di sản thừa kế, tài sản chung là quyền sử dụng đất. Loại tranh chấp phổ biến: Tranh chấp về giao dịch liên quan đến quyền sử dụng đất (chuyển nhượng, tặng cho…); Tranh chấp về di sản thừa kế là quyền sử dụng đất; Tranh chấp tài sản chung là quyền sử dụng đất giữa vợ và chồng khi ly hôn. Hòa giải tại UBND cấp xã là không bắt buộc, Cơ quan có thẩm quyền giải quyết là Tòa án.

     
    Báo quản trị |