DanLuat 2015

NHỮNG THỨ THUẾ MÀ HỘ KINH DOANH PHẢI ĐÓNG?

Chủ đề   RSS   
  • #371192 11/02/2015

    lequyengl1989

    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    NHỮNG THỨ THUẾ MÀ HỘ KINH DOANH PHẢI ĐÓNG?

    Chào các bạn,

     

    Tôi đang có 1 cửa hàng nhỏ tại 1 trong những xã vùng sâu, vùng xa. Tôi có kết hợp Photocopy, văn phòng phẩm,  hàng lưu niệm, trang sức inox, mỹ phẩm. Tôi có làm giấy phép kinh doanh (với số vốn 100 triệu đồng). Qua 1 năm bán hàng tôi có đóng thuế môn bài là 500.000đồng, họ có bắt tôi nộp thuế THÁNG - mỗi tháng là 100 nghìn đồng.
    Tôi có 1 số vấn đề thắc mắc liên quan đến việc khai thuế:

     

     1. Thuế tháng là thuế gì? và tôi có nhất thiết phải nộp hay không?

    3. Tôi phải nộp các loại thuế nào, cách xác định các loại thuế ra sao. 

    4. Tôi có phải nộp thêm thuế TNCN cho nguồn thu mà tôi thu được từ việc kinh doanh này ko?

    Mong các bạn giải đáp giúp.

    Quyên!

     
    3333 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #371249   12/02/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1078 lần


    Theo quy định của Luật sửa đổi bổ sung một số điều của Luật quản lý thuế; Nghị định số 209/2013/NĐ-CP và Thông tư số 156/2013/TT-BTC thì hộ, cá nhân kinh doanh nộp thuế khoán áp dung phương pháp tính thuế GTGT theo tỷ lệ % trực tiếp trên doanh thu và thời hạn nộp thuế được điều chỉnh từ hàng tháng thành hàng quý. Riêng hộ, cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khoán có mức doanh thu bằng(=) hoặc dưới mức doanh thu của hàng hóa, dịch vụ hàng năm từ 100 triệu đồng trở xuống thì thuộc đối tượng không phải nộp thuế theo quy định của pháp luật về thuế GTGT theo phương pháp khoán. Cụ thể như sau:

    1/ Về thuế Giá trị gia tăng:

    Theo quy định tại Điểm b, Khoản 2 Điều 8 Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ, xác định số thuế giá trị gia tăng phải nộp tính theo phương pháp trực tiếp trên giá trị gia tăng bằng tỷ lệ % nhân với doanh thu; tỷ lệ % để tính thuế gia trị gia tăng trên doanh thu được quy định theo từng hoạt động như sau:

    -        Phân phối, cung cấp hàng hóa: 1%

    -        Dịch vụ, xây dựng không bao thầu nguyên vật liệu: 5%;

         - Sản xuất, vận tải, dịch vụ có gắn với hàng hóa, xây dựng có bao thầu nguyên vật liệu: 3%;

    - Hoạt động kinh doanh khác: 2%

    Đối với hộ, cá nhân kinh doanh có mức doanh thu của hàng hóa, dịch vụ hàng năm từ 100 triệu đồng trở xuống thì thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT theo quy định tại Khoản 12, Điều 3 Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ.

     2/ Về thuế Thu nhập cá nhân:

    1. Cá nhân kinh doanh nộp thuế thu nhập cá nhân theo tỷ lệ trên doanh thu đối với từng lĩnh vực, ngành nghề sản xuất, kinh doanh.

    2. Doanh thu là toàn bộ tiền bán hàng, tiền gia công, tiền hoa hồng, tiền cung ứng dịch vụ phát sinh trong kỳ tính thuế từ các hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ.

    Trường hợp cá nhân kinh doanh không xác định được doanh thu thì cơ quan thuế có thẩm quyền ấn định doanh thu theo quy định của pháp luật về quản lý thuế.

    3. Thuế suất:

    a) Phân phối, cung cấp hàng hoá: 0,5%;

    b) Dịch vụ, xây dựng không bao thầu nguyên vật liệu: 2% .

    Riêng hoạt động cho thuê tài sản, đại lý bảo hiểm, đại lý xổ số, đại lý bán hàng đa cấp: 5%;

    c) Sản xuất, vận tải, dịch vụ có gắn với hàng hoá, xây dựng có bao thầu nguyên vật liệu: 1,5%;

    d) Hoạt động kinh doanh khác: 1%.

    Luật sửa đổi các Luật về thuế 2014

    1. Đối với cá nhân kinh doanh không thực hiện chế độ kế toán hoá đơn, chứng từ.

    a. Nếu không xác định được doanh thu, chi phí và thu nhập chịu thuế (gọi tắt là cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khoán).

     

    Thu nhập chịu thuế = Doanh thu khoán trong kỳ tính thuế x Tỷ lệ thu nhập chịu thuế ấn định
     

    Trong đó:
    - Doanh thu khoán được xác định theo tài liệu kê khai của cá nhân kinh doanh, cơ sở dữ liệu của cơ quan thuế, kết quả điều tra doanh thu thực tế của cơ quan thuế và ý kiến tham vấn của Hội đồng tư vấn thuế xã, phường.

    + Đối với hộ khoán có sử dụng hóa đơn.

    - Trường hợp hộ khoán có sử dụng hóa đơn quyển, nếu trong quý doanh thu trên hoá đơn cao hơn doanh thu khoán thì ngoài việc nộp thuế theo doanh thu khoán còn phải nộp bổ sung thuế TNCN đối với phần doanh thu trên hoá đơn cao hơn doanh thu khoán.
     
    - Trường hợp hộ khoán sử dụng hóa đơn do cơ quan thuế bán lẻ theo từng số thì khai và nộp thuế thu nhập cá nhân theo tỷ lệ 
    10% tính trên thu nhập chịu thuế của từng lần phát sinh.  
     
    Thu nhập chịu thuế của từng lần phát sinh được xác định:

     

    Thu nhập chịu thuế từng lần phát sinh = Doanh thu tính thu nhập chịu thuế từng lần phát sinh x Tỷ lệ thu nhập chịu thuế ấn định
     

    Trong đó:
    - Doanh thu tính thu nhập chịu thuế từng lần phát sinh được xác định theo hợp đồng và các chứng từ mua bán.

    b. Đối với cá nhân kinh doanh chỉ hạch toán được doanh thu không hạch toán được chi phí:
     

    Thu nhập chịu thuế = Doanh thu tính thu nhập chịu thuế trong kỳ tính thuế × Tỷ lệ thu nhập chịu thuế ấn định + Thu nhập chịu thuế khác trong kỳ tính thuế


    Trong đó:
    - Doanh thu tính thu nhập chịu thuế trong kỳ tính thuế được xác định theo mục 2 bên dưới.
    Thu nhập chịu thuế khác: Là các khoản thu nhập phát sinh trong quá trình kinh doanh gồm: Tiền phạt vi phạm hợp đồng; tiền phạt do chậm thanh toán; tiền lãi ngân hàng trong quá trình thanh toán; tiền lãi do bán hàng trả chậm, trả góp; tiền lãi do bán tài sản cố định; tiền bán phế liệu, phế phẩm và thu nhập chịu thuế khác.
     
    c. Đối với cá nhân kinh doanh lưu động (buôn chuyến) và cá nhân không kinh doanh có phát sinh hoạt động bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ cần có hóa đơn để giao cho khách hàng.
     
    - Thì khai và nộp thuế thu nhập cá nhân theo tỷ lệ 10% tính trên thu nhập chịu thuế của từng lần phát sinh.
    - Thu nhập chịu thuế của từng lần phát sinh được xác định như trên.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-