DanLuat 2015

Những thay đổi từ ngày 25/6/2019 cán bộ, công chức cấp xã nên biết

Chủ đề   RSS   
  • #517169 25/04/2019

    lamkylaw
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/10/2018
    Tổng số bài viết (127)
    Số điểm: 2795
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 87 lần


    Những thay đổi từ ngày 25/6/2019 cán bộ, công chức cấp xã nên biết

    Từ 25/6/2019 sẽ giảm số lượng cán bộ, công chức cấp xã

    >>> Công chức, viên chức, NLĐ sẽ làm việc từ 8 giờ 30, nghỉ trưa 1 tiếng?

    >>> Mức lương và phụ cấp công chức cấp xã 2019

    >>> 10 thay đổi quan trọng mỗi cán bộ, công chức, viên chức cần biết

    >>> Bảng lương dành cho cán bộ, công chức áp dụng từ ngày 1/7/2019

    Ngày 24/4/2019 Chính phủ ban hành Nghị định 34/2019/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số quy định về cán bộ, công chức cấp xã và người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã, ở thôn, tổ dân phố.

    Dưới đây là những thay đổi quan trọng mà cán bộ, công chức cấp xã cần biết:

    1. Giảm số lượng cán bộ, công chức cấp xã được bố trí theo Quyết định phân loại đơn vị hành chính xã, phường, thị trấn. Cụ thể như sau:

    a) Loại 1: tối đa 23 người; (giảm 2 người so với quy định hiện hành tại Nghị định số 92/2009/NĐ-CP).

    b) Loại 2: tối đa 21 người; (giảm 2 người so với quy định hiện hành tại Nghị định số 92/2009/NĐ-CP).

    c) Loại 3: tối đa 19 người.(giảm 2 người so với quy định hiện hành tại Nghị định số 92/2009/NĐ-CP).

    - Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương quyết định bố trí số lượng cán bộ, công chức cấp xã bằng hoặc thấp hơn quy định tại khoản 1 Điều này, bảo đảm đúng với chức danh quy định tại Điều 3 Nghị định này và phù hợp với tình hình thực tế của địa phương. Đối với các xã, thị trấn bố trí Trưởng Công an xã là công an chính quy thì số lượng cán bộ, công chức quy định tại khoản 1 Điều này giảm 01 người.

    - Số lượng cán bộ, công chức cấp xã quy định tại khoản 1 Điều này bao gồm cả cán bộ, công chức được luân chuyển, điều động, biệt phái về cấp xã. Riêng trường hợp luân chuyển về đảm nhiệm chức vụ Phó Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã thì thực hiện theo Nghị định số 08/2016/NĐ-CP ngày 25 tháng 01 năm 2016 của Chính phủ về số lượng Phó Chủ tịch Ủy ban nhân dân và quy trình, thủ tục bầu, từ chức, miễn nhiệm, bãi nhiệm, điều động, cách chức thành viên Ủy ban nhân dân.”

    >>> Đây là nội dung được Nghị định Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 92/2009/NĐ-CP về chức danh, số lượng, một số chế độ, chính sách đối với cán bộ, công chức ở xã, phường, thị trấn và những người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã.

    2. Tăng Phụ cấp kiêm nhiệm chức danh

    - Cán bộ, công chức cấp xã kiêm nhiệm chức danh mà giảm được 01 người trong số lượng quy định tối đa tại khoản 1 Điều 4 Nghị định này, kể từ ngày được cấp có thẩm quyền quyết định việc kiêm nhiệm thì được hưởng phụ cấp kiêm nhiệm gồm: 50% mức lương (bậc 1), cộng phụ cấp chức vụ lãnh đạo (nếu có) của chức danh kiêm nhiệm. Trường hợp kiêm nhiệm nhiều chức danh (kể cả trường hợp Bí thư cấp ủy đồng thời là Chủ tịch Ủy ban nhân dân, Bí thư cấp ủy đồng thời là Chủ tịch Hội đồng nhân dân) cũng chỉ được hưởng một mức phụ cấp kiêm nhiệm. (quy định hiện hành: được hưởng phụ cấp kiêm nhiệm bằng 20% mức lương hiện hưởng cộng phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung và hệ số chênh lệch bảo lưu (nếu có)

    - Cán bộ, công chức cấp xã được kiêm nhiệm chức danh người hoạt . động không chuyên trách ở cấp xã.

    - Phụ cấp kiêm nhiệm chức danh không dùng để tính đóng, hưởng chế độ bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế.

    >>> Đây là nội dung được Nghị định 34 sửa đổi, bổ sung điều 10 Nghị định 92

    3. Sửa đổi, bổ sung quy định về Xếp lương

    * Đối với cán bộ cấp xã

    - Cán bộ cấp xã là người đang hưởng chế độ hưu trí hoặc trợ cấp mất sức lao động, ngoài lương hưu hoặc trợ cấp mất sức lao động hiện hưởng, | hàng tháng được hưởng một khoản phụ cấp bằng 100% mức lương bậc 1 của chức danh hiện đảm nhiệm theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 5 Nghị định này và không phải đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế. Sau thời gian đủ 5 năm (60 tháng), nếu hoàn thành nhiệm vụ được giao và không bị kỷ luật trong suốt thời gian này thì được hưởng 100% mức lương bậc 2 của chức danh đảm nhiệm; >>> ( sửa đổi điểm c, khoản 1 Điều 5 Nghị định 92)

    - Cán bộ, công chức cấp xã đã được xếp lương theo chức vụ hoặc xếp lương theo một trong các ngạch công chức hành chính quy định tại điểm a, b khoản 1, khoản 2 Điều 5 Nghị định này, nếu sau đó có thay đổi về trình độ đào tạo phù hợp với chức danh đảm nhiệm do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền về quản lý hoặc sử dụng cán bộ, công chức đồng ý cho đi đào tạo thì kể từ ngày được cấp bằng tốt nghiệp được xếp lương theo trình độ đào tạo. Đối với cán bộ, công chức cấp xã đã đi học mà không được cấp có thẩm quyền quyết định cử đi học, có bằng cấp đào tạo phù hợp với chức danh đảm nhiệm thì được xếp lương theo trình độ đào tạo mới kể từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành.” >>> (bổ sung khoản 4 Điều 5 Nghị định 92)

    Nghị định có hiệu lực thi hành từ ngày 25/6/2019

    Mời bạn xem chi tiết văn bản: TẠI ĐÂY

    >>> Xem toàn bộ điểm mới Nghị định 34/2019/NĐ-CP về CB, CC cấp xã: TẠI ĐÂY

     

     
    56070 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lamkylaw vì bài viết hữu ích
    luatlangyennhan (10/05/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận