Những thắc mắc quanh phiếu thu, chi

Chủ đề   RSS   
  • #87160 08/03/2011

    luytrelang102

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/03/2011
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 585
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 4 lần


    Những thắc mắc quanh phiếu thu, chi

    Kính chào anh chị!

    Xin giải đáp giúp em những thắc mắc xung quanh việc sử dụng phiếu thu, chi:

    1. CT HĐQT có được làm thủ quỹ và ký tên trên phiếu thu, chi?

    2.  Thủ quỹ trực tiếp cầm tiền đi mua hàng hóa thì có cần lập phiếu chi không hay chỉ cần đem hóa đơn, chứng từ về là được? (vì trên phiếu chi lúc này người nhận tiền và thủ quỹ là 1)

    3.  Mua hàng hóa không có hoa đơn, lập phiếu chi: Người nhận tiền là người bán hàng luôn có được không? Chi phí này có được đưa vào chi phí hợp lý không?

    4. Những trường hợp như thế nào không cần lập phiếu chi, thu khi phát sinh nghiệp vụ?
    Em chưa có kinh nghiệm nên còn lúng túng. Em kính mong anh chị giải đáp giúp!

    Trân trọng cảm ơn!

     
    36022 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #87256   09/03/2011

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 82389
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2736 lần


    Tất cả những khoản nào chi ra hoặc thu về của DN đều phải lập chứng từ thu/chi.Còn lại, không cần lập.

    Thủ quỹ bắt buộc phải do chính thủ quỹ ký vào đó(tức người được GĐ bổ nhiệm chức vụ : Thủ quỹ của DN). Còn lại, bất cứ ai nhận tiền đều phải ký vào người nhận tiền kể cả giám đốc hay thủ quỹ.

    Có rất nhiều trường hợp thủ quỹ đồng thời là người nhận tiền.

    Mua hàng nhập kho không có hoá đơn chứng từ theo quy định pháp luật, vẫn phải lập phiếu nhập kho + phiếu chi(nếu thanh toán bằng TM) bình thường.Các khoản chi không có hoá đơn chứng từ hợp pháp theo quy định của luật thuế TNDN hiện hành thì không được tính vào chi phí hợp lý tính thuế TNDN. vẫn hạch toán vào chi phí kế toán bình thường.

    CTHĐQT kiêm giám đốc(TGĐ) thì ký vào chức danh GĐ trên phiếu thu/chi.

    Điều 14. Các hành vi bị nghiêm cấm
    7. Người có trách nhiệm quản lý, điều hành đơn vị kế toán kiêm làm kế toán, thủ kho, thủ quỹ hoặc mua, bán tài sản, trừ doanh nghiệp tư nhân, hộ kinh doanh cá thể.

    Như vậy, theo Điều 14 của Luật kế toán số 03 thì trừ DNTN & HKD cá thể thì GĐ có thể kiêm thủ quỹ.Còn lại là không : Nguyên tắc bất kiêm nhiệm.

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tranthibichvan_tax06 vì bài viết hữu ích
    luytrelang102 (04/04/2011)
  • #177527   11/04/2012

    cho hỏi: mình là thủ kho, thủ quỹ, văn thư của một đơn vị sự nghiệp gắn thu bù chi. mình có được đi mua sắm vật tư cho đơn vị không? nếu không thì theo quy định nào?
     
    Báo quản trị |