DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và bạn bè, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN.
×

Thêm bình luận

Những quyền lợi khi làm việc vào ban đêm

(minhlong3110)

Đối với người làm việc vào ban đêm thì ngoài khoản tiền lương như 2 bên đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động thì người lao động còn được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường

Điều 105 Bộ luật Lao động 2012 quy định: “Giờ làm việc ban đêm được tính từ 22 giờ đến 6 giờ sáng ngày hôm sau”.

Cho nên ca làm việc của bạn là 12 tiếng (từ 18h đến 6h sáng hôm sau), đây là quy định của người sử dụng lao động và nó được thỏa thuận giữa bạn và người sử dụng lao động. Nhưng khoảng thời gian từ 22h đến 6h sáng ngày hôm sau sẽ được tính là thời gian làm việc đêm được quy đinh vào căn cứ vào Khoản 2 Điều 97 Bộ luật Lao động 2012

“Điều 97. Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm

2. Người lao động làm việc vào ban đêm, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường”

Về quyền lợi thì người lao động được hưởng như sau:

- Nghỉ giữa giờ ít nhất 45 phút, tính vào thời giờ làm việc. (Khoản 2 Điều 108 BLLĐ 2012)

- Người lao động làm việc theo ca được nghỉ ít nhất 12 giờ trước khi chuyển sang ca làm việc khác. (Điều 109. Nghỉ chuyển ca BLLĐ 2012)

Vậy theo các bạn người làm việc vào ban đêm còn được hưởng thêm các quyền lợi gì nữa, xin mọi người cho ý kiến.

  •  2225
  •  Cảm ơn
  •  Trích dẫn

Bài viết đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 Bình luận

Xem thêm bình luận

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận


Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT . Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch

Loading…