DanLuat 2015

Những quy định của pháp luật "Chết yểu"

Chủ đề   RSS   
  • #477265 05/12/2017

    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Những quy định của pháp luật "Chết yểu"

    Vậy là khoản 5 điều 6 Thông tư số 33/2017/TT-BTNMT ngày 29/9 của Bộ trưởng TN&MT "GHI TÊN CỦA CẢ GIA ĐÌNH VÀO SỔ ĐỎ" vừa mới ban hành chưa ráo mực đã bị chết yểu bởi Thông tư số 53/2017/TT-BTNMT.

    Thừa nhận ngồi cao gió mát uống cà phê thấy ngon, nảy sinh nhiều ý tưởng mới lạ làm rối loạn xã hội chơi.

    Nhân đây, Danluat liệt kê ra một số văn bản hoặc quy định của pháp luật sớm chết yếu cho bà con xem với?

    Cập nhật bởi nguyenkhanhchinh ngày 05/12/2017 03:18:33 CH

    Bô lô ba la

     
    1012 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #478681   15/12/2017

    hoatuyetly152
    hoatuyetly152
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2011
    Tổng số bài viết (408)
    Số điểm: 2635
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 60 lần


    Mình đồng ý với bạn là quy định pháp luật này chết yểu nhưng thông tin bạn đuợc "GHI TÊN CỦA CẢ GIA ĐÌNH VÀO SỔ ĐỎ" chưa chính xác. Khoản 5 Điều 6 Thông tư số 33/2017/TT-BTNMT quy định ““c) Hộ gia đình sử dụng đất thì ghi “Hộ gia đình, gồm ông” (hoặc “Hộ gia đình, gồm bà”), sau đó ghi họ tên, năm sinh, tên và số giấy tờ nhân thân của chủ hộ gia đình như quy định tại Điểm a Khoản này; địa chỉ thường trú của hộ gia đình. Trường hợp chủ hộ gia đình không có quyền sử dụng đất chung của hộ gia đình thì ghi người đại diện là thành viên khác của hộ gia đình có chung quyền sử dụng đất của hộ gia đình. Dòng tiếp theo ghi “Cùng sử dụng đất, cùng sở hữu tài sản gắn liền với đất (hoặc Cùng sử dụng đất hoặc Cùng sở hữu tài sản) với … (ghi lần lượt họ tên, năm sinh, tên và số giấy tờ nhân thân của những thành viên còn lại trong hộ gia đình có chung quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất).”

    Rõ ràng không phải là ghi tên của cả gia đình vào sổ đỏ mà chỉ ghi tên những thành viên có chung quyền sử dụng đất mà thôi. Truớc đây họ không có tên không phải vì họ không có quyền sử dụng đất mà hộ gia đình đuợc viết theo chế độ đại diện chỉ có tên của chủ hộ mà thôi. Thế nên quy định trên tuy không có gì sai, chỉ có bất cập trong việc ghi giấy tờ, nhưng nhiều ngừoi hiểu sai như bạn nên mọi chuyện mới rối tung lên và Bộ mới phải tạm ngưng hiệu lực. 

     
    Báo quản trị |  
  • #478685   15/12/2017

    Mình thấy cái gì cũng có lý do của nó mà, không đương nhiên mà lại có quy định đó và cũng không đương nhiên không thể thực thi được, nói chung để việc thông qua một văn bản pháp quy cũng cả 1 quy trình chứ không đơn thuần là thích thì nghĩ ra và viết thành luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #478694   15/12/2017

    Ví dụ như Thông tư 33/2012/TT-BNNPTNT quy định về "Thịt và phụ phẩm bảo quản ở nhiệt độ thường chỉ được bày bán trong vòng tám giờ kể từ khi giết mổ." vừa ban hành ngày 20/7/2012 thì đến 30/8/2012 bị bãi bỏ, trong khi theo quy định tại Thông tư này, văn bản đến ngày 3/9/2012 mới có hiệu lực.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-