DanLuat 2015

Những điều cần biết về con dấu tròn, con dấu vuông

Chủ đề   RSS   
  • #413012 12/01/2016

    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 63053
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4060 lần


    Những điều cần biết về con dấu tròn, con dấu vuông

    >>> Con dấu doanh nghiệp và giá trị pháp lý

    Con dấu tròn và con dấu vuông, con dấu nào có giá trị pháp lý, con dấu tròn được sử dụng khi nào? Và con dấu vuông được dùng trong trường hợp nào?...Đó là một vài câu hỏi thắc mắc của nhiều bạn thành viên trong thời gian gần đây.

    con dấu tròn, con dấu vuông

    Bài viết sau đây sẽ giúp các bạn hiểu rõ hơn về giá trị pháp lý của các loại con dấu này, cũng như trường hợp nào sử dụng con dấu tròn, trường hợp nào sử dụng con dấu vuông.

    Con dấu doanh nghiệp là gì? Vai trò của con dấu đối với doanh nghiệp

    Con dấu doanh nghiệp là dấu hiệu đặc biệt, không trùng lặp, nhằm phân biệt giữa doanh nghiệp này với doanh nghiệp khác.

    Có thể nói, con dấu là một trong những tài sản quý giá của doanh nghiệp, bởi theo tập quán giao dịch các văn bản, hợp đồng của doanh nghiệp chỉ có giá trị pháp lý khi nó được đóng dấu. Tuy nhiên, giá trị của con dấu hiện nay không còn rõ nét như trước, bởi từ ngày 01/7/2015, khi Luật doanh nghiệp 2014 có hiệu lực, thì doanh nghiệp được quyền quyết định số lượng con dấu (nghĩa là doanh nghiệp có quyền có nhiều hơn 01 con dấu)

    Con dấu tròn và con dấu vuông, con dấu nào được đăng ký với cơ quan nhà nước thì con dấu đó có giá trị pháp lý

    Trước ngày 01/7/2015, việc sử dụng con dấu phải tuân theo Luật doanh nghiệp 2005, nghĩa là hình thức và nội dung con dấu phải theo quy định của Chính phủ (Nghị định 58/2001/NĐ-CPThông tư 21/2012/TT-BCA)

    Tại các văn bản hướng dẫn về mẫu con dấu này, thì con dấu doanh nghiệp phải là con dấu tròn. Mẫu con dấu tròn này phải tuân thủ theo quy định tại các văn bản này mới có giá trị pháp lý.

    Từ sau ngày 01/7/2015, việc sử dụng con dấu thực hiện theo Luật doanh nghiệp 2014, nghĩa là hình thức và nội dung, số lượng con dấu do doanh nghiệp tự quyết định nhưng phải đảm bảo các nội dung về tên doanh nghiệp và mã số doanh nghiệp.

    Trứơc khi sử dụng, doanh nghiệp phải thông báo mẫu con dấu cho cơ quan đăng ký kinh doanh để đăng tải trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp.

    Cụ thể, trong Điều 12 Nghị định 96/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật doanh nghiệp 2014 cũng có quy định:

    Điều 12. Số lượng, hình thức, nội dung mẫu con dấu của doanh nghiệp

    1. Chủ doanh nghiệp tư nhân đối với doanh nghiệp tư nhân, Hội đồng thành viên đối với công ty hợp danh, Hội đồng thành viên hoặc Chủ tịch công ty đối với công ty trách nhiệm hữu hạn, Hội đồng quản trị đối với công ty cổ phần quyết định số lượng, hình thức, nội dung và mẫu con dấu, việc quản lý và sử dụng con dấu, trừ trường hợp Điều lệ công ty có quy định khác. Nội dung Điều lệ hoặc Quyết định về con dấu của doanh nghiệp phải bao gồm:

    a) Mẫu con dấu, gồm: Hình thức, kích cỡ, nội dung, mầu mực dấu.

    b) Số lượng con dấu.

    c) Quy định về quản lý và sử dụng con dấu.

    2. Mu con dấu doanh nghiệp được thể hiện dưới một hình thức cụ thể (hình tròn, hình đa giác hoặc hình dạng khác). Mỗi doanh nghiệp có một mẫu con dấu thống nhất về nội dung, hình thức và kích thước.

    Như vậy, đồng nghĩa rằng, từ ngày 01/7/2015, con dấu doanh nghiệp dù là con dấu tròn hoặc con dấu vuông đều có giá trị pháp lý nếu doanh nghiệp có làm thủ tục thông báo mẫu con dấu với cơ quan đăng ký kinh doanh để đăng tải trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp.

    Một số lưu ý đối với việc quản lý sử dụng con dấu cho các doanh nghiệp đã thành lập trước 01/7/2015

    - Trường hợp tiếp tục sử dụng con dấu đã được cấp thì không phải thông báo mẫu con dấu cho cơ quan đăng ký. Trường hợp làm thêm con dấu, thay đổi màu mực dấu thì phải thực hiện thủ tục thông báo mẫu con dấu.

    Trong cả 2 trường hợp này, chỉ có con dấu tròn mới có giá trị pháp lý.

    - Trường hợp làm mới con dấu theo quy định mới của Luật doanh nghiệp 2014 thì phải nộp lại con dấu cũ và Giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu cho cơ quan công an nơi đã cấp Giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu.

    Trong trường hợp này, con dấu mới được làm là dấu tròn hay dấu vuông đều có giá trị pháp lý.

    - Trường hợp bị mất con dấu, mất Giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu thì doanh nghiệp được làm con dấu theo quy định mới, đồng thời phải thông báo việc mất này cho cơ quan công an nơi đã cấp Giấy chứng nhận mẫu con dấu.

    Trong trường hợp này, con dấu mới được làm là dấu tròn hay dấu vuông đều có giá trị pháp lý.

    Thói quen của các doanh nghiệp dẫn đến hiểu lầm

    Do ảnh hưởng của các quy định cũ đã quá lâu nên việc thích nghi với các quy định mới của Luật doanh nghiệp 2014 cần phải có thời gian nhất định. Vì vậy, đến thời điểm hiện nay, nhiều doanh nghiệp vẫn còn tư tưởng rằng chỉ có dấu tròn mới có giá trị pháp lý, còn dấu vuông thì không.

     
    173690 | Báo quản trị |  
    5 thành viên cảm ơn nguyenanh1292 vì bài viết hữu ích
    Mrduonghrm2018 (21/01/2019) hepzahcm (14/05/2018) Tuyvandiep (28/11/2017) ntdieu (19/02/2016) vandang777 (22/01/2016)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

2 Trang <12
Thảo luận
  • #444558   29/12/2016

    Mickeycute
    Mickeycute
    Top 150
    Male
    Lớp 7

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2013
    Tổng số bài viết (523)
    Số điểm: 9938
    Cảm ơn: 185
    Được cảm ơn 53 lần


    Không ai dám ý kiến với những gì em nói trên nữa hả? 

     
    Báo quản trị |  
  • #495652   30/06/2018

    Kimhang1302
    Kimhang1302
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/05/2018
    Tổng số bài viết (139)
    Số điểm: 1235
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 15 lần


    Theo luật doanh nghiệp 2014 thì hình thức và nội dung cũng như cố lượng con dấu do doanh nghiệp tự quyết định. Tuy nhiên con dấu phải đảm các nội dung về tên doanh nghiệp, mã số doanh nghiệp, địa chỉ doanh nghiệp. Mẫu dấu doanh nghiệp không nhất thiết phải là hình tròn mà được thể hiện dưới một hình thức cụ thể nhưu hình tròn, hình đa giác và hình dạng khác…  chính vì vậy mà con dấu doanh nghiệp là hình tròn hay hình vuông đều có giá trị pháp lý như nhau.

     
    Báo quản trị |  
  • #500466   25/08/2018

    hungphat87
    hungphat87

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/08/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin chào, các luật sư và các anh chị, tôi đang chuẩn bị mở công ty chuyên về thu mua phế liệu tại TPHCM và đang có một số vấn đề về con dấu doanh nghiệp cần muốn biết. Quý anh chị cho tôi hỏi con dấu tròn bằng gỗ và con dấu tròn điện tử thì có giá trị pháp lý giống nhau hay không. Xin cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungphat87 vì bài viết hữu ích
    louispham93 (25/08/2018)
  • #500468   25/08/2018

    nhanhuynh1996
    nhanhuynh1996

    Male
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:17/08/2018
    Tổng số bài viết (68)
    Số điểm: 415
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2 lần


    Vậy một doanh nghiệp được sở hữu ít nhất bao nhiêu con dấu ạ, hình thức các con dấu có bắt buộc phải giống nahu hay không. sử dụng nhiều mẫu con dấu có lợi ích và khó khăn gì.

     
    Báo quản trị |  
  • #500513   25/08/2018

    louispham93
    louispham93

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/08/2018
    Tổng số bài viết (71)
    Số điểm: 415
    Cảm ơn: 79
    Được cảm ơn 10 lần


    Về con dấu tròn bằng gỗ và con dấu điện tử thì giá trị pháp lý vẫn tương đương nhau nhé bạn! Theo quy định thì hình thức, số lượng, nội dung con dấu do doanh nghiệp tưj quyết định còn về nội dung con dấu phải đảm bảo có tên và mã số doanh nghiệp. Do vậy con dấu có làm bằng chất liệu gì hay hình thức nào vẫn có giá trị pháp lý như nhau.
     
    Bạn có thể tham khảo thêm tại Điều 44 Luật Doanh nghiệp
     
    Điều 44. Con dấu của doanh nghiệp
     
    1. Doanh nghiệp có quyền quyết định về hình thức, số lượng và nội dung con dấu của doanh nghiệp. Nội dung con dấu phải thể hiện những thông tin sau đây:
     
    a) Tên doanh nghiệp;
     
    b) Mã số doanh nghiệp.
     
    2. Trước khi sử dụng, doanh nghiệp có nghĩa vụ thông báo mẫu con dấu với cơ quan đăng ký kinh doanh để đăng tải công khai trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp.
     
    3. Việc quản lý, sử dụng và lưu giữ con dấu thực hiện theo quy định của Điều lệ công ty.
     
    4. Con dấu được sử dụng trong các trường hợp theo quy định của pháp luật hoặc các bên giao dịch có thỏa thuận về việc sử dụng dấu.
     
    5. Chính phủ quy định chi tiết Điều này.
     
    Báo quản trị |  
  • #506772   06/11/2018

    bietthudepsg
    bietthudepsg

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


     
    Báo quản trị |  
  • #507350   12/11/2018

    anhkhoayentam
    anhkhoayentam
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/12/2015
    Tổng số bài viết (335)
    Số điểm: 2826
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 31 lần


    Ngoài ra, doanh nghiệp có thể chọn hình thức cho con dấu:
     
    Hình dáng: Con dấu có thể có hình tròn, hình vuông, hình tam giác, hình chữ nhật, hình thang, hình thoi, hình elip hay các hình đa giác khác. Con dấu có thể có hình hoa, hình bướm, hình cá, hình chim tuỳ ý.
    Màu sắc: Con dấu có thể sử dụng bất kỳ màu gì: Xanh, đỏ, tím, vàng, cam, đen hay màu tím cho lãng mạn cũng được.
    Kích thước: Con dấu có thể nhỏ bằng cái nắp chai bia hay to bằng các bát đều được.
     
    Doanh nghiệp tự quyết định về việc quản lý và sử dụng con dấu không chịu sự quản lý của cơ quan công an như trước đây.
    Con dấu được lưu giữ ở đâu, đóng vào chỗ nào, đóng dấu ra sao tuỳ doanh nghiệp quyết định.
     
    Trường hợp muốn thay con dấu mới, doanh nghiệp tự làm con dấu hoặc đặt làm con dấu theo quy định nêu trên và thông báo mẫu con dấu với cơ quan đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp có trụ sở chính để đăng tải công khai trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #518309   16/05/2019

    Chào mọi người. Theo mình nghĩ thì cổng thông tin không phải là nơi đăng ký con dấu nhưng là cơ quan nhà nước công bố công khai con dấu - giống như công báo văn bản pháp luật vậy, phải đúng đắn và minh bạc thì mới hợp lý! Chỉ có điều nhiều sở không nghĩ vậy cho nên khi doanh nghiệp thay đổi mẫu dấu thì sở lười cập nhật cho nên làm ra cái tình trạng công bố một kiểu mẫu dấu một kiểu.

     
    Báo quản trị |