DanLuat 2015

Những dấu chấm hỏi đằng sau hoạt động của tiệm cầm đồ???

Chủ đề   RSS   
  • #179246 18/04/2012

    chaulevan
    Top 75
    Lớp 8

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (759)
    Số điểm: 10998
    Cảm ơn: 339
    Được cảm ơn 587 lần


    Những dấu chấm hỏi đằng sau hoạt động của tiệm cầm đồ???

         Chào các bạn!
        Tuần trước, con của người chị họ thua cá độ bóng đá, đem chiếc xe máy mới mua của ba mẹ đi cầm. Vợ chồng chị ấy phải đi chuộc về. Tiệm cầm đồ sai luật, con chị cũng sai luật, nên vợ chồng chị ngậm đắng nuốt cay cầm số tiền (cả gốc và lãi) gần bằng số tiền để mua xe mới đến tiệm cầm đồ để chuộc về. Tiền lãi được tính là 8.000đ/ngày/1 triệu.
         Tuần này, vừa đọc báo ngày hôm qua thấy có nhiều người thuê xe tự lái rồi lái thẳng đến tiệm cầm đồ. Thấy báo chí đưa thông tin là người lừa đảo chiếm đoạt tài sản đã bị khởi tố, nhưng không nói gì đến trách nhiệm của chủ tiệm cầm đồ.
         Trong đầu chợt đặt ra một câu hỏi to tướng: Tại sao trong những vụ này, trách nhiệm của tiệm cầm đồ không được xử lý? Việc cho vay nặng lãi, việc nhận cầm cố xe không có giấy tờ hoặc giấy tờ không chính chủ, chẳng phải đó là hành vi vi phạm pháp luật sao?
         A, trong quá trình tìm hiểu về tiệm cầm đồ, mình không tìm thấy các văn bản quy phạm pháp luật liên quan đến tiệm cầm đồ đang còn hiệu lực. Có một văn bản của Bộ công thương năm 1997 nhưng đã hết hiệu lực, bạn nào có văn bản liên quan đến hoạt động của tiệm cầm đồ thì gửi link cho mình xem với.
     Xin chân thành cám ơn
        

    CV

     
    9606 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #179530   19/04/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Gửi "anh Lê Văn Châu"!

    Anh có thể tham khảo Nghị định số72/2009/NĐ-CP và Thông tư số33/2010/TT-BCA nhé.

    Điểm i khoản 2 Điều 6 Thông tư 33 quy định:

    i) Dịch vụ cầm đồ

    - Khi thực hiện dịch vụ cầm đồ chủ cơ sở kinh doanh phải lập hợp đồng theo quy định. Người đến cầm đồ, thế chấp phải xuất trình Chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu còn giá trị sử dụng để chủ cơ sở kiểm tra, đối chiếu và photocopy lưu lại tại cơ sở.

    - Đối với những hàng hóa, tài sản cầm đồ thuộc sở hữu của người thứ ba phải có giấy ủy quyền hợp lệ của chủ sở hữu.

    - Không được nhận cầm đồ đối với hàng hóa, tài sản không rõ nguồn gốc hoặc tài sản do các hành vi vi phạm pháp luật mà có.

    - Khi có nghi ngờ hàng hóa, tài sản do phạm tội mà có phải thông báo ngay với cơ quan Công an có thẩm quyền kiểm tra, xử lý. 

    Về lãi suất thì thông tư này không quy định cụ thể như Thông tư số13/1999/TT-BTM trước đây. Nhưng xuất phát từ quy định tại khoản 9 Điều 3 Thông tư 33 (Kinh doanh dịch vụ cầm đồ, gồm các hoạt động kinh doanh cho vay tiền với điều kiện người vay phải có tài sản cầm cố) thì có thể thấy về lãi suất phải thực hiện đúng quy định của BLDS.

    Ngoài ra anh có thể tham khảo thêm Nghị định số73/2010/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh trật tự. Trong đó việc xử phạt liên quan đến hoạt động cầm cố tài sản nói chung được quy định tại điểm b, điểm c khoản 2 Điều 14. 


    Chúc anh tán được nhiều sinh viên :))


    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 19/04/2012 07:58:36 SA

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    chaulevan (19/04/2012) vohien977 (05/10/2012)
  • #179549   19/04/2012

    chaulevan
    chaulevan
    Top 75
    Lớp 8

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (759)
    Số điểm: 10998
    Cảm ơn: 339
    Được cảm ơn 587 lần


    Chào anh BachThanhDC,
            Xin cám ơn anh đã cung cấp các văn bản pháp luật và chỉ rõ các quy định của pháp luật có liên quan đến nghĩa vụ của cơ sở kinh doanh dịch vụ cầm đồ. Như vậy rõ ràng luật để xử lý không thiếu. Tuy nhiên, trên thực tế, tôi thấy nhiều trường hợp trên thực tế con cái đi cầm xe của cha mẹ (chắc chắn là không có giấy ủy quyền rồi) và trường hợp thuê xe rồi mang thẳng đến tiệm cầm đồ cầm (cũng không có giấy ủy quyền) nhưng các tiệm cầm đồ vẫn cầm mà chả bị cơ quan nào xử lý. Đó mới là điều đáng nói.
             Trân trọng!

    CV

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-