Như thế này có phải là lừa đảo chiếm đoạt tài sản không?

Chủ đề   RSS   
  • #190984 03/06/2012

    lethanhlong123

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/06/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Như thế này có phải là lừa đảo chiếm đoạt tài sản không?

    Xin chào các luật sư!
    Tôi gặp phải một sự việc rất mong các luật sư tư vấn giúp :
    Khoảng tháng 11 năm 2011, vợ chồng anh Tuấn chị Hương ở cùng xóm nhà tôi có sang nhà đặt vấn đề với vợ chồng tôi là đang rất cần tiền để lấy thêm hàng (quần áo) về kinh doanh (nhà họ mở cửa hàng kinh doanh quần áo). Họ nói là có rất nhiều người đặt hàng mà vốn lại đang thiếu nên phải sang vay tiền vợ chồng tôi để đi lấy hàng về giao cho khách. Vì hai gia đình ở cùng phố, mà gia đình họ rất có điều kiện, nhà 3 tầng, có xe ô tô..nên vợ chồng tôi tin tưởng cho họ mượn 150 triệu đồng. Hai bên làm giấy viết tay vay tiền và thống nhất thời gian vay là 02 tháng, lãi suất vay do hai bên tự thỏa thuận. Hết thời gian vay, vợ chồng tôi nhiều lần đòi tiền nhưng họ cứ liên tục khất lần. Rồi khoảng vài ba tháng sau, vợ chồng tôi mới biết họ đã bán nhà cho người khác, trốn khỏi địa phương và không liên lạc cũng như không trả cho vợ chồng tôi một đồng nào. Đến sau này tôi cũng biết không chỉ tôi là nạn nhân mà còn rất nhiều người khác cũng cho họ vay tiền với lý do tương tự.
    Với trường hợp của gia đình tôi thì theo các luật sự chúng tôi nên gửi đơn tới đâu. Tôi có hỏi một vài người bạn thì họ bảo trường hợp này có khả năng mang tính chất dân sự, có gửi đơn tới cơ quan Công an họ cũng không giải quyết cho và yêu cầu gửi đơn đến Tòa án thôi.
    Hiện tại vợ chồng tôi đang rất lo lắng. Mong các luật sư giúp đỡ.

    Cập nhật bởi lethanhlong123 ngày 03/06/2012 10:28:41 SA Lỗi chính tả
     
    4280 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #191017   03/06/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 734 lần


    Căn cứ nội dung bạn trình bày thì hành vi của vợi chồng Tuấn Hương vay mượn tiền của bạn rồi không trả mà bỏ trốn khỏi nơi cư trú đã có dấu hiệu phạm tôi lừa đảo chiếm đoạt tài sản theo quy định tại Điều 139 BLHS. Bạn cần làm đơn tố cáo lên Cơ quan CSĐT công an quận/huyện/thành phố nơi bạn cư trú để kịp thời khởi tố điều tra vụ án. Trong vụ án này còn có nhiều người là bị hại của vợ chồng Tuấn, Hương vì thế bạn cũng nên vận động mọi người tố cáo hành vi phạm tội của vợ chồng Tuấn, Hương ra cơ quan điều tra. Chào bạn

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LUATSUNGUYEN vì bài viết hữu ích
    lethanhlong123 (03/06/2012)
  • #191082   03/06/2012

    lethanhlong123
    lethanhlong123

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/06/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Trước tiên tôi xin được cám ơn Luật sư NGUYEN đã tư vấn giúp tôi trong trường hợp này. Nhưng tôi có một số thắc mắc muốn được luật sư giải đáp thêm như sau:
    - Tôi đã nhờ một vài người bạn (có quen biết nhiều bên Công an) mang đơn tố cáo đến hỏi các đồng chí Công an phường thì được họ tư vấn rằng trường hợp của tôi là vay mượn dựa trên tinh thần tự nguyện, hai bên tự thống nhất về lãi suất cũng như thời gian trả tiền. Hết thời gian vay, hai bên đã nhiều lần gặp mặt  để nói chuyện về việc thanh toán tiền vay nhưng vợ chồng Tuấn Hương chưa trả được, viện lý do chưa có tiền, sau đó đã lén lút bán nhà, trốn khỏi địa phương. Họ cho rằng những trường hợp này xảy ra rất nhiều và chỉ mang tính chất dân sự, khuyên chúng tôi mang đơn đến Tòa án để được giải quyết.
    - Nếu nộp đơn lên cơ quan Công an thì chúng tôi nên cung cấp những tài liệu gì để các đồng chí Công an có cơ sở đề điều tra, nhanh chóng tìm được vợ chồng Tuấn Hương để giúp chúng tôi có hy vọng đòi lại được số tiền cho vay.
    Rất mong sự giúp đỡ của Luật sư!
     
    Báo quản trị |  
  • #191090   03/06/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 734 lần


    Lúc đầu là vay mượn dân sự thông thường bởi ý chí tự nguyện của hai bên nhưng sau đó người vay đã không thanh toán như cam kết và tẩu tán tài sản, trốn khỏi nơi cư trú đó là dấu hiệu chiếm đoạt tài sản. Công an phường không có chức năng điều tra hình sự thẩm quyền điều tra vụ án hình sự của bạn thuộc cơ quan CSĐT công an quận huyền.

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LUATSUNGUYEN vì bài viết hữu ích
    lethanhlong123 (03/06/2012)
  • #191096   03/06/2012

    lethanhlong123
    lethanhlong123

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/06/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn luật sư rất nhiều. Tôi đã vận động được một số bị hại giống như tôi viết đơn tố cáo rồi. Ngày mai chúng tôi sẽ gửi lên cơ quan Công an có thẩm quyền. Sau này có vướng mắc gì mong luật sư tư vấn giúp chúng tôi.
     
    Báo quản trị |  
  • #191132   04/06/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 734 lần


    chào bạn

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LUATSUNGUYEN vì bài viết hữu ích
    lethanhlong123 (06/06/2012)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869