DanLuat 2015

Như thế này có coi là tội hiếp dâm không ??

Chủ đề   RSS   
  • #348362 04/10/2014

    hongphuong101

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:04/10/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Như thế này có coi là tội hiếp dâm không ??

    Tôi năm nay 23t , còn người yêu của tôi thì mới 15t  - 7tháng ... chúng tôi yêu nhau đã gần một năm và được sự cho phép của gđ và họ hàng cô ấy . Chúng tôi đã tính tới chuyện hôn nhân nên... Thời gian gần đây tôi có qhtd với cô ấy...dưới sự đồng thuận và cho phép của cô ấy. Và khi gd cô ấy biết được sự việc thì tự nhiên lại đòi làm đơn và kiện tôi  về tội hiếp dâm.... thưa luật sư và các bạn đọc.... sự việc như trên tôi có bị truy cứu TNHS và bị kết án tội hiếp dâm hay không ? 

     
    2163 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #348367   04/10/2014

    Tội giao cấu với trẻ em

    Bạn không phạm tội hiếp dâm vì người yêu bạn hoàn toàn tự nguyện nhưng bạn phạm tội giao cấu với trẻ em dưới 16 tuổi thì bị phạt tù từ một đến ba năm tù giam. Tại Điều 115 Bộ Luật hình sự
     
    Báo quản trị |  
  • #348370   04/10/2014

    domanhhlu
    domanhhlu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2014
    Tổng số bài viết (30)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 11 lần


    Chào bạn!

    Theo quy định tại Điều 115 Bộ luật hình sự quy định về tội Giao cấu với trẻ em thì:

    Điều 115. Tội giao cấu với trẻ em 

    1. Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

    a) Phạm tội nhiều lần;

    b) Đối với nhiều người;

    c) Có tính chất loạn luân;

    d) Làm nạn nhân có thai;

    đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

    a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

    b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

    Xét về mặt chủ thể của tội phạm, phải đáp ứng hai dấu hiệu:

    1. Năng lực trách nhiệm hình sự

    2. Người đã thành niên (đủ 18 tuổi)

    Như vậy, điều luật đã nói rõ, chỉ người đã thành niên mới bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội danh này. Yếu tố “tự nguyện” không có giá trị khi xem xét việc truy tố hình sự hay không vì đây là tội phạm được thực hiện do cố ý, có nghĩa là người phạm tội biết rõ người mà mình giao cấu chưa đủ 16 tuổi nhưng vẫn có quan hệ tình dục.

    Trong trường hợp trên bạn đã 23 tuổi và biết rõ người yêu bạn mới 15 tuổi 7 tháng mà vẫn quan hệ tình dục kể cả là hai bên tự nguyện thì trường hợp của bạn vẫn cấu thành tội giao cấu với trẻ em và bạn phải chịu trách nhiệm hình sự.

     
    Báo quản trị |