Như thế nào là ngoài độ tuổi lao động để giảm trừ gia cảnh?

Chủ đề   RSS   
  • #546181 15/05/2020

    Như thế nào là ngoài độ tuổi lao động để giảm trừ gia cảnh?

    Cho mình hỏi về việc đăng ký giảm trừ gia cảnh thuế TNCN như sau:
     
    Căn cứ điểm đ.2 - Điều 9 - Thông tư 111 như sau:
     
    Đối với người ngoài độ tuổi lao động phải không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng.
     
    Xét trường hợp cha tôi sinh ngày 1/5/1960, đến ngày 1/5/2020 là đủ 60 tuổi. Bước sang ngày 2/5/2020 là 60 tuổi 1 ngày hay nói cách khác là bước sang tuổi 61 (chưa đủ 61 tuổi).
     
    Thêm điều kiện cha tôi không đi làm, chỉ ở nhà phụ vợ bán quán, không đi làm nên không có liên quan tới vấn đề về hưu vào ngày 1 của tháng liền kề thời điểm đủ 60 tuổi.
     
    Như vậy, cha tôi có đủ điều kiện để đăng ký giảm trừ phụ thuộc từ tháng 5/2020 hay không? Vì rõ ràng tại thời điểm 2/5/2020 cha tôi đã ngoài độ tuổi lao động => tháng phát sinh nghĩa vụ nuôi dưỡng là tháng 5/2020.
     
    Hiện nay, không có văn bản cụ thể cho vấn đề trên, cơ quan thuế chỉ dựa vào việc pháp lý bên Luật BHXH là thời điểm tính về hưu là ngày 1 của tháng liền kề thời điểm đủ 60 tuổi để áp hướng dẫn đăng ký từ sau tháng tròn 60 tuổi.
     
    Trong khi luật lao động 2012 chỉ quy định độ tuổi lao động là từ 15 tuổi đến đủ 60 tuổi mà thôi.
     
    Xin mọi người cho ý kiến và cơ sở pháp lý khác rõ ràng hơn mà mọi người đã biết nhé.
    Cập nhật bởi vhgiang116 ngày 15/05/2020 10:57:13 CH Cập nhật bởi vhgiang116 ngày 15/05/2020 10:54:54 CH
     
    2378 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn vhgiang116 vì bài viết hữu ích
    ntdieu (18/05/2020) ThanhLongLS (16/05/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #546285   18/05/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14381)
    Số điểm: 99448
    Cảm ơn: 3278
    Được cảm ơn 5063 lần
    SMod

    Câu hỏi khá hay. Ai rành thì trả lời giùm bạn ấy đi. 

    Còn nếu đây là tình huống thực tế của mình, tôi sẽ đăng ký giảm trừ vào tháng sau, khỏi phải tranh cãi với ai. 

     
    Báo quản trị |  
  • #546494   20/05/2020

    ChanhLe96
    ChanhLe96
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (423)
    Số điểm: 3142
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 76 lần


    Căn cứ Khoản 1 Điều 3 Bộ luật lao động 2012 thì tuổi lao động được tính từ đủ 15 tuổi đến thời điểm nghỉ hưu. Trong khi đó tuổi nghỉ hưu được xác định như sau:
     
    1. Người lao động bảo đảm điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội được hưởng lương hưu khi nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi. (Khoản 1 Điều 187 Bộ luật lao động 2012)
     
    Như vậy, hiện tại độ tuổi lao động là 15 - 60 tuổi đối với nam => Từ 2/5/2020, cha bạn ngoài độ tuổi lao động.
     
    Ngoài ra, căn cứ Điểm d.3 , đ.2 Khoản 1 Điều 9 Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định về cá nhân được tính là người phụ thuộc để giảm trừ gia cảnh 
     
    d.3) Cha đẻ, mẹ đẻ; cha vợ, mẹ vợ (hoặc cha chồng, mẹ chồng); cha dượng, mẹ kế; cha nuôi, mẹ nuôi hợp pháp của người nộp thuế đáp ứng điều kiện tại điểm đ, khoản 1, Điều này.
    ...
    đ) Cá nhân được tính là người phụ thuộc theo hướng dẫn tại các tiết d.2, d.3, d.4, điểm d, khoản 1, Điều này phải đáp ứng các điều kiện sau:
    ...
    đ.2) Đối với người ngoài độ tuổi lao động phải không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng.
     
    => Theo thông tin bạn cung cấp thì cha bạn ngoài độ tuổi lao động từ ngày 2/5/2020, cha bạn sau đó chỉ phụ bán quán nếu thu nhập không quá 1 triệu đồng trên tháng thì cha bạn là người phụ thuộc để giảm trừ gia cảnh cho bạn.
     
    Báo quản trị |