DanLuat 2015

Như này có phải là nợ không?

Chủ đề   RSS   
  • #85581 28/02/2011

    anhanh85hp

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Như này có phải là nợ không?

    Thưa Luật sư,
    Gia đình tôi có quen thân với 1 chị . Chị này là chủ bán lô đề. Đợt vừa qua chị ta có nói với gia đình tôi một chuyện. Em tôi đánh lô đề của chị ta và nợ chị ta 600tr đồng. Gia đình tôi có hỏi em tôi và em tôi nói là có đánh của chị ta qua điện thoại và có nợ chị ta. Số tiền thì do chị ta ghi chép và nói là 600tr còn em tôi thì ko ghi chép gì cả nên khi chị ta nói vậy thì biết vậy thôi. 

    Chị ta nói là hiện giờ chị ta nợ nần rất nhiều và do quen thân nên gia đình tôi có đồng ý và đã trả cho chị ta 100tr. Gia đình tôi nghĩ rằng sẽ chỉ có trách nhiệm trả 100 tr đồng đó thôi còn lại thì sẽ không trả nữa. Do món nợ trên chỉ là do thiếu nợ lô đề và không có giấy tờ gì hợp pháp cả. 

    Hiện giờ chị ta có mượn tiền của rất nhiều người và không có khả năng trả nên đã trốn nợ. Em gái của chị ta hôm trước có đến nhà tôi và nói rằng là em tôi lần trước có hứa ra tết trả bớt tiền cho chị ta.
    Và hôm nay chị ta thay chị mình đến hỏi vì chị ta cũng có đứng lên ký cùng với chị gái chị ta 1 khoản nợ 400tr. Và chị nói là “mấy thằng cháu nợ nó nó cũng nói là những ai nợ bảo chúng nó để chúng nó sẽ đi đòi”. Nghe nói vậy là có ý dọa sẽ thuê đầu gấu gặp riêng em tôi để nói chuyện. 

    Gia đình tôi cũng đang rất lo lắng và không biết nên thế nào. Liệu bên kia họ có quyền gì trong việc bắt em tôi phải trả số nợ đó không. Và nếu chúng gặp em tôi thì em tôi sẽ trả lời ra sao để không bị bắt chẹt trong lời nói. Gia đình tôi có nghe nhiều vụ thuê đầu gấu đòi nợ , bắt người nên rất lo lắng. Mong luật sư hãy tư vấn cho gia đình tôi cách giải quyết. Tất cả nợ nần trên đều không có giấy tờ ký kết gì cả. 
    Xin chân thành cám ơn Luật sư.

     
    2631 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #85687   28/02/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Thân chào bạn!

     Trường hợp của em bạn, nên trình bày trước cơ quan có thẩm quyền để được pháp luật khoan hồng. Và bảo vệ em bạn trước những lo sợ của bạn (đầu gấu đòi..). Có lẽ trường hợp này em bạn khó tránh được vòng pháp luật.

     Bởi em bạn và bên chủ nợ đã vi phạm Bộ Luật hình sự :

     

    Điều 248. Tội đánh bạc

    1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.
    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:
      a) Có tính chất chuyên nghiệp;
      b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị từ năm mươi triệu đồng trở lên;
      c) Tái phạm nguy hiểm.
    3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng.

     Điều 249. Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc

    1. Người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trái phép với quy mô lớn hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi quy định tại Điều này và Điều 248 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến ba trăm triệu đồng hoặc phạt tù từ một năm đến năm năm.
    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:
      a) Có tính chất chuyên nghiệp;
      b) Thu lợi bất chính lớn, rất lớn hoặc đặc biệt lớn;
      c) Tái phạm nguy hiểm.
    3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến một trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

     Trường hợp của em bạn, đang đứng ở phía "tiến thoái lưỡng nan" rồi. tức là, nếu không trả được nợ thì đầu gấu đòi nợ thuê tới, nguy hiểm đến tính mạng, nếu khai báo, nhờ chính quyền giúp đỡ thì khó tránh khỏi vòng pháp luật.

     Trường hợp này, tôi nghĩ bạn nên chọn một lối giải quyết cho mình. Nếu như không co giấy tờ hợp pháp chứng minh em bạn nợ, thì bạn không nên lo lắng quá. Bởi họ sẽ không có chứng cứ chứng minh. Nếu họ thuê ...đòi nợ, bạn nên nhờ chính quyền can thiệp, để bảo vệ em bạn.

     Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-