DanLuat 2015

Nhờ tư vấn việc thu hồi đất

Chủ đề   RSS   
  • #444174 22/12/2016

    quantranghuyhoang

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:16/08/2016
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 255
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 2 lần


    Nhờ tư vấn việc thu hồi đất

    Xin chào Luật sư. Trước tiên xin chúc sức khỏe Luật sư !

    Tôi có thắc mắc xin nhờ Luật sư tư vấn giúp

    1. Như thế nào được gọi là Nhà nước giao đất nông nghiệp. (quy định ở văn bản nào ?)

    2. Tôi có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất do chuyển nhượng vào năm 1991. Loại đất 2L. Như thế có được xem là được nhà nước giao đất nông nghiệp hay chưa ?

    3. Tôi có thửa đất bị Nhà nước thu hồi vì lợi ích quốc gia công cộng (xây dựng Khu văn hóa tập trung). Theo tôi hiểu thì tôi có đất 2L (đất nông nghiệp thì được hỗ trợ ổn định cuộc sống, ổn định sản xuất, hỗ trợ đào tạo nghề và tìm kiếm việc làm theo quy định tại Điều 19, 20 Nghị định 47/2014/NĐ-CP. Nhưng UBND huyện căn cứ vào Điểm c, Khoản 1, Điều 19 Nghị định 47/2014/NĐ-CP nói rằng tôi không trực tiếp sản xuất nông nghiệp (UBND xã và ấp có xác nhận là tôi không trực tiếp sản xuất nông nghiệp). Nên tôi không được nhận hỗ trợ gì hết. Theo tôi biết thì chỉ có cán bộ, công chức (đang làm, nghỉ hưu) thì không được hỗ trợ thôi. Tôi không phải là cán bộ, công chức thì sao không hỗ trợ cho tôi.

    4. Việc UBND xã, ấp xác nhận tôi không trực tiếp sản xuất nông nghiệp là đúng hay sai thưa Luật sư ? Căn cứ nào mà họ nói tôi không trực tiếp sản xuất ? Tôi có thể ko làm 1-3 vụ nhưng sau đó tôi lại canh tác rồi lại bỏ 1-3 vụ do đất không tốt thì sao !!! UBND xã và ấp căn cứ vào đâu mà xác nhận tôi không trực tiếp sản xuất nông nghiệp ???

    5. Tôi đã có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất 2L (nhận chuyển nhượng năm 1991, sang tên cấp giấy cho tôi luôn chứ không phải điều chỉnh trang 4) thì tôi nghĩ tôi đã được Nhà nước giao đất nông nghiệp và thuộc trường hợp quy định tại Điểm a, Khoản 1 Điều 19 và Khoản 1 Điều 20 Nghị định 47/2014/NĐ-CP phải được hỗ trợ ổn định cuộc sống, ổn định sản xuất, hỗ trợ đào tạo nghề và tìm kiếm việc làm. Tôi nghĩ như vậy không biết có phải không ạ ?

    Xin nhờ Luật sư giải đáp giúp tôi những thắc mắc nêu trên. Lần nữa xin cảm ơn và chúc Luật sư sức khỏe, thành công !

     

     
    3283 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #444242   23/12/2016

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4930)
    Số điểm: 29022
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1781 lần
    Lawyer

    Theo quy định của luật đất đai năm 2013, khoản 30 điều 3, luật đất đai thì "Hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp là hộ gia đình, cá nhân đã được Nhà nước giao, cho thuê, công nhận quyền sử dụng đất nông nghiệp; nhận chuyển quyền sử dụng đất nông nghiệp và có nguồn thu nhập ổn định từ sản xuất nông nghiệp trên đất đó."

    Như vậy trường hợp này của anh và gia đình thì nhà nước đã công nhận quyền sử dụng đất nông nghiệp - đã cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho anh.

    Với các thông tin anh cung cấp và anh đã tìm hiểu quy định pháp luật thì trường hợp này yêu cầu được hưởng các chính sách bồi thường, hỗ trợ khi nhà nước thu hồi đất là phù hợp quy định của pháp luật đất đai.

    Nếu anh không đồng ý với quyết định của UBND cấp có thẩm quyền về việc thu hồi đất của gia đình anh thì gia đình anh có quyền khiếu nại để bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của mình.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    quantranghuyhoang (24/12/2016)
  • #444324   24/12/2016

    quantranghuyhoang
    quantranghuyhoang

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:16/08/2016
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 255
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 2 lần


    xin cảm ơn Luật sư đã tư vấn. Tôi vẫn thắc mắc chỗ:

    Theo Luật sư trình bày thì Khoản 30 điều 3, luật đất đai thì "Hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp là hộ gia đình, cá nhân đã được Nhà nước giao, cho thuê, công nhận quyền sử dụng đất nông nghiệp; nhận chuyển quyền sử dụng đất nông nghiệp và có nguồn thu nhập ổn định từ sản xuất nông nghiệp trên đất đó.

    - "Công nhận quyền sử dụng đất nông nghiệp": Là như thế nào thưa Luật sư ? Có phải tôi mua đất nông nghiệp của người khác được sang tên cấp giấy thì tôi được Nhà nước công nhận quyền sử dụng đất nông nghiệp hay không ?

    - "Nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất nông nghiệp": Là như thế nào thưa Luật sư ? Có phải tôi nhận chuyển nhương từ người khác nhưng chưa được cấp giấy hay không ?

    Xin nhờ Luật sư tư vấn thêm ạ !

     
    Báo quản trị |  
  • #444378   26/12/2016

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4930)
    Số điểm: 29022
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1781 lần
    Lawyer

    quantranghuyhoang viết:

    xin cảm ơn Luật sư đã tư vấn. Tôi vẫn thắc mắc chỗ:

    Theo Luật sư trình bày thì Khoản 30 điều 3, luật đất đai thì "Hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp là hộ gia đình, cá nhân đã được Nhà nước giao, cho thuê, công nhận quyền sử dụng đất nông nghiệp; nhận chuyển quyền sử dụng đất nông nghiệp và có nguồn thu nhập ổn định từ sản xuất nông nghiệp trên đất đó.

    - "Công nhận quyền sử dụng đất nông nghiệp": Là như thế nào thưa Luật sư ? Có phải tôi mua đất nông nghiệp của người khác được sang tên cấp giấy thì tôi được Nhà nước công nhận quyền sử dụng đất nông nghiệp hay không ?

    - "Nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất nông nghiệp": Là như thế nào thưa Luật sư ? Có phải tôi nhận chuyển nhương từ người khác nhưng chưa được cấp giấy hay không ?

    Xin nhờ Luật sư tư vấn thêm ạ !

    Nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất là trường hợp anh không có hoặc có nhưng muốn có nhiều hơn thì bằng việc nhận chuyển nhượng của người khác để mình có quyền sử dụng đất đó. Việc nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất của anh nếu đúng theo quy định của pháp luật thì dù chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì việc nhận chuyển nhượng này cũng đã hoàn thành.

    Căn cứ để nhà nước công nhận quyền sử dụng đất của cá nhân, hộ gia đình là trên cơ sở quyết định giao đất hoặc căn cứ hồ sơ tài liệu người đó chứng minh việc sử dụng đất đó là hợp pháp (hưởng thừa kế, nhận tặng cho, nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất hợp pháp của người khác).

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    quantranghuyhoang (26/12/2016)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281

0 Thành viên đang online
-