Nhờ Tư Vấn Việc Bị Tòa Án Hủy Sổ Đỏ

Chủ đề   RSS   
  • #325868 30/05/2014

    le_luu

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhờ Tư Vấn Việc Bị Tòa Án Hủy Sổ Đỏ

    Kính chào luật sư và bạn đọc.!

    Nhờ luật sư và bạn đọc tư vấn về việc như sau:

     

    Cha mẹ tôi trong lúc làm ăn, có mượn tiền của người dân và ông Cậu ruột. Trong lúc kinh tế gia đình gặp khó khăn, cha mẹ tôi có sang tên sổ hồng căn nhà đang ở cho ông Cậu để trừ nợ vì số tiền của ông Cậu tôi rất lớn và sang nhượng cho tôi 2 miếng đất với tư cách là cha mẹ cho con khi tôi đã trưởng thành..tất cả đều đã ra sổ hẳn hoi.

    Những người dân bên ngoài biết cha mẹ tôi đã sang nhượng nên nộp đơn kiện lên tòa án Huyện với nội dung là cha mẹ tôi tẩu tán tài sản,.Tòa án Huyện đã tuyên cha mẹ tôi tẩu tán tài sản,..không hài lòng với bản án đó, cha mẹ tôi tiếp tục kháng cáo lên tòa án Tỉnh, tòa án Tỉnh đã hủy bản án của tòa án Huyện và đề nghị toà án Huyện điều tra và xử lại.

    Rồi tòa án Huyện tiếp tục xử lại, cũng vẫn tuyên y nguyên bản án cũ. Vậy cha mẹ tôi có thể tiếp tục phúc thẩm lần 2 lên tòa án Tỉnh nữa có được không ạ?

    Tất cả sổ hồng và sổ đỏ đã ra trước thời điểm người dân nộp đơn kiện khoảng 5 ngày, như thế có được xem là tẩu tán tài sản không ạ?

     

    Kính mong được sự tư vấn giúp đỡ ạ.! 

     

     
    3480 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #325879   30/05/2014

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1475 lần


    Chào bạn!

    Bản án sơ thẩm tuyên mà cha, mẹ bạn không đồng tình thì phải kháng cáo lên tòa phúc thẩm để xem xét lại bản án sơ thẩm đã xử.

    Nếu cha, mẹ bạn mà không kháng cáo trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày tuyên án thì bản án sơ thẩm có hiệu lực thi hành.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    le_luu (30/05/2014)
  • #325884   30/05/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4089)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1953 lần


    Chào bạn.

    Các bản án sơ thẩm và phúc thẩm trước đây đã bị hủy nên xem như không có.

    Khi có bản án sơ thẩm thì cha, mẹ bạn (bị đơn) có quyền kháng cáo.

    Việc cha mẹ bạn tặng cho nhà đất cho bạn là một giao dịch dan sự.

    Theo luật dân sự :

    Điều 122. Điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự

    1. Giao dịch dân sự có hiệu lực khi có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Người tham gia giao dịch có năng lực hành vi dân sự;

    b) Mục đích và nội dung của giao dịch không vi phạm điều cấm của pháp luật, không trái đạo đức xã hội;

    c) Người tham gia giao dịch hoàn toàn tự nguyện.

    2. Hình thức giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch trong trường hợp pháp luật có quy định.

    Điều 127. Giao dịch dân sự vô hiệu

    Giao dịch dân sự không có một trong các điều kiện được quy định tại Điều 122 của Bộ luật này thì vô hiệu.

       Đối chiếu với quy định trên thì giao dịch (tặng cho) của cha mẹ bạn cho bạn là vi phạm vào điểm b khoản 1 điều 122.:"trái đạo đức xã hội", đạo đức ở đây chỉ theo nghĩa là mình thiếu tiền người khác, bản thân có tài sản nhưng không trả nợ, lại đem tài sản "cho" người khác; Đây chính là tẩu tán tài sản.

       Nếu sự việc như bạn nói thì rất bất lợi cho bạn, tốt nhất nên hòa giải với các nguyên đơn để xin giảm tiền nợ, lãi cho gia đình bạn, tren cơ sở nếu hòa giải thành thì nguyên đơn rút đơn sẽ không phải tốn tiền án phí, tiền thi hành án, tiền bán đấu giá ...

    Mong bạn sẽ vượt qua khó khăn ! 

     
    Báo quản trị |