Nhờ tư vấn về quyền thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #207130 14/08/2012

    Nhờ tư vấn về quyền thừa kế

    Kính gửi Luật sư!

    Kính nhờ Luật sư tư vấn trường hợp như sau. Giám đốc đại diện công ty Cổ phần cũng là Chủ tịch Hội đồng quản trị với vốn góp 91%. Hai thành viên còn lại đứng tên trong ĐKKD là 2 con trai của vị giám đốc này với tổng vốn góp là 9%. (tỷ lệ vốn góp của từng người con bằng nhau).

    Hiện nay, vị chủ tịch HĐQT chết đột ngột không để lại di chúc. Vậy về mặt luật pháp, công ty phải tiến hành các thủ tục gì để điều hành tiếp hoạt động công ty.

    Hai người con có được đứng ra trực tiếp điều hành và ai sẽ là người thay thế đứng ra đại diện công ty? 

    Vị giám đốc này có 3 người con trai: Hai người con đứng tên trong ĐKKD gồm 1 người 23 tuổi và 1 người 21 tuổi.  Người con trai còn lại không đứng tên trong ĐKKD mới 14 tuổi.

    Tài sản công ty sẽ được chia như thế nào cho 3 người con trên theo đúng Luật thừa kế?

    Trân trọng cảm ơn Luật sư!

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 14/08/2012 01:48:22 CH
     
    7995 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #207338   15/08/2012

    dadang
    dadang
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2009
    Tổng số bài viết (370)
    Số điểm: 2465
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 196 lần


     

    Chào bạn

     

    Nội dung bạn trình bày trong thư chưa nêu rõ vị giám đốc này có vợ, bố mẹ đẻ, bố mẹ nuôi (nếu có) hiện còn sống hay không?

    Điều 676 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định cổ phần thuộc sở hữu của cổ đông sẽ được để lại cho những hàng thừa kế sau: Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    Trong trường hợp này những người đồng thừa kế có thể ủy quyền cho một người đứng tên.

    Luật sư Đinh Xuân Hồng

    Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

    Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

    Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

    Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

    Phone: 0907 71 93 81

    Skype: xuanhonglaw

    "Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dadang vì bài viết hữu ích
    maiphuonghp12 (15/08/2012)
  • #207343   15/08/2012

    quanlincon
    quanlincon

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/07/2012
    Tổng số bài viết (45)
    Số điểm: 379
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 47 lần


    Theo quy định từ Điều 674 đến Điều 687 Bộ Luật Dân sự năm 2005 thì trường hợp một thành viên công ty chết mà không để lại di chúc thì những người thừa kế theo pháp luật (bao gồm: cha mẹ đẻ, cha mẹ nuôi, vợ, chồng, con đẻ, con nuôi) làm thủ tục khai nhận di sản thừa kế (gồm cổ phần trong công ty và tài sản khác) tại văn phòng công chứng và sau đó niêm yết tại UBND Phường nơi người đó đăng ký thường trú trong thời hạn theo quy định.

    Sau khi đã làm thủ tục khai nhận thừa kế và đăng niêm yết tại UBND phường, xã mà không có ai khiếu nại hoặc yêu cầu khác thì văn bản khai nhận thừa kế có hiệu lực.

    Theo quy định tại Điều 45 Luật Doanh Nghiệp 2005 thì những người thừa kế theo di chúc hoặc theo pháp luật đều là thành viên của công ty. Do đó, những người thừa kế sẽ họp hội đồng thành thành viên để bầu người đại diện theo pháp luật mới.

    Đối với trường hợp người con 14 tuổi do chưa đủ tuổi được thành lập và quản lý doanh nghiệp nên phải có người giám hộ và thay mặt đứng tên là thành viên công ty (người giám hộ này có thế là ông bà, bố mẹ hoặc anh/chị từ 18 tuổi trở lên và có đầy đủ năng lực pháp luật và năng lực hành vi).

    Thủ tục để khai nhận di sản thừa kế liên hệ với phòng công chứng gần nhất. Các thủ tục thay đổi đăng ký kinh doanh bạn liên hệ với sở kế hoạch & Đầu tư nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính hoặc văn phòng luật sư để họ trợ giúp.

    Trân trọng,

    Luật sư. Nguyễn Hồng Quân

    CÔNG TY LUẬT LINCON

    Địa chỉ: Tầng 20, tháp A, tòa nhà Sông Đà, đường Phạm Hùng, quận Nam Từ Liêm, Hà Nội

    Điện thoại: (+84.4) 6285 1114/ Fax: (+84.4) 6285 1124

    Mobile: 091. 262. 7787

    Website: http://lincon.com.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn quanlincon vì bài viết hữu ích
    maiphuonghp12 (15/08/2012)
  • #207346   15/08/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 734 lần


    Đối với trường hợp này Hội đồng quản trị của công ty phải tiến hành triệu tập Đại hội đồng cổ đông công ty để thảo luận việc bầu chủ tịch HĐQT và giám đốc, người đại diện theo pháp luật mới của công ty theo các quy định của luật doanh nghiệp 2005. Trường hợp công ty không có đủ số cổ đông tối thiểu theo quy định của luật doanh nghiệp 2005 là 3 cổ đông thì công ty phải tiến hành gọi thêm người khác vào làm cổ đông công ty hoặc chuyển đổi sang công ty TNHH hai thành viên. Nhưng công ty chỉ có 3 cổ đông, hiện nay chủ tịch HĐQT kiêm giám đốc đã chết và không để lại di chúc, vì thế phải tiến hành chia thừa kế đối với cổ phần của người này. Theo quy định tại Điều 676 Bộ luật dân sự 2005. Người thừa kế theo pháp luật 

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:
    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;
    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;
    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.
    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.
    3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.
    Như vậy hàng thừa kế thứ nhất bao gồm 3 người con trai và vợ của chủ tịch HĐQT này. Tỷ lệ phân chia thừa kế là các phần bằng nhau hoặc các bên tự thỏa thuận. Sau khi hoàn tất thủ tục chia thừa kế công ty tiến hành thủ tục thay đổi đăng ký kinh doanh theo quy định của luật doanh nghiệp 2005.

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LUATSUNGUYEN vì bài viết hữu ích
    maiphuonghp12 (15/08/2012)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Xuân Hồng

Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

Phone: 0907 71 93 81

Skype: xuanhonglaw

"Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"