Nhờ tư vấn về phát hành hóa đơn trùng nhau tại trụ sở chính và chi nhánh phụ thuộc

Chủ đề   RSS   
  • #430899 15/07/2016

    coringvina

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2016
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhờ tư vấn về phát hành hóa đơn trùng nhau tại trụ sở chính và chi nhánh phụ thuộc

    thưa luật sư

    nhờ luật sư tư vấn giúp tôi vấn đề về thông váo  phát hành hóa dơnđược không ạ

    công ty tôi có trụ sở chính tại hà nội và 1 chi nhánh phụ thuộc tại hồ chí minh

    tháng 4 vừa rồi bên tôi đặt in hóa đơn lần đầu tại trụ sở chính 250 số, và cũng muốn chi nhánh dùng chung mẫu hóa đơn với trụ sở chính luôn

    Tôi đã làm thông báo phát hành hóa đơn tại trụ sở chính 250 số hóa đơn này rồi, nhưng sau đó, cũng tháng 4 do chưa hiểu biết nên tôi lại làm luôn thông báo phát hành 250 số hóa đơn này tai chi nhánh hồ chí minh, nghĩa là coogn ty và trụ sở chính đang bị phát hành trùng nhau 250 số hóa đơn này.

    Tôicó đọc thông tư 10/2014/TT BTC về xử phạt hành chính với hóa đơn, thì k thấy có nói đến trường hợp cụ thế của mình

    công ty và chi nhánh phụ thuộc đều kê khai thuế theo quý, hiện tại trụ sở chính đã xuất 9 số hóa đơn , chưa kê khai, chi nhánh thì chưa xuất số nào. giờ tôi đang băn khoăn k biết trường hợp của tôicó bị xử phạt k, và mức phạt bao nhiêu, và 1 điều nữa tôi muốn hỏi không biết có làm công văn xin hủy hoặc xin rút  lại thông báo phát hành hóa đơn tại chi nhánh được không?

    tôi phải gải quyết sao cho trường hợp của tôi ạ? tôi

     
    3408 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #431460   21/07/2016

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2766)
    Số điểm: 31951
    Cảm ơn: 728
    Được cảm ơn 1115 lần


    Hóa đơn tại chi nhánh bên bạn xài chưa? Chưa xài thì làm thủ tục hủy hết đi rồi phát hành lại.

    Nếu hóa đơn cũ đã xuất rồi thì giờ làm thủ tục thu hồi hủy bỏ, xuất lại hóa đơn mới. Mình nghĩ trong trường hợp này bạn không bị phạt đâu, nhưng nhanh chóng thay đổi lại đi cho kịp

    Thủ tục hủy xem tại Điều 20, 21 Thông tư 39/2014/TT-BTC về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn danusa vì bài viết hữu ích
    coringvina (22/07/2016)
  • #431568   22/07/2016

    coringvina
    coringvina

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2016
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn bạn danusa nhiều nhé!

    cho mình hỏi thêm là tại điều 29 Thông tư 39/2014/TT-BTC về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ:

     b) Tổ chức, hộ, cá nhân có hóa đơn không tiếp tục sử dụng phải thực hiện hủy hóa đơn. Thời hạn hủy hóa đơn chậm nhất là ba mươi (30) ngày, kể từ ngày thông báo với cơ quan thuế. Trường hợp cơ quan thuế đã thông báo hóa đơn hết giá trị sử dụng (trừ trường hợp thông báo do thực hiện biện pháp cưỡng chế nợ thuế), tổ chức, hộ, cá nhân phải hủy hóa đơn, thời hạn hủy hóa đơn chậm nhất là mười (10) ngày kể từ ngày cơ quan thuế thông báo hết giá trị sử dụng hoặc từ ngày tìm lại được hóa đơn đã mất. vậy trường hợp của mình trên 30 ngày thì có bị phạt gì không

     
    Báo quản trị |