Nhờ tư vấn về hưu trí

Chủ đề   RSS   
  • #520270 09/06/2019

    Nhờ tư vấn về hưu trí

    Xin cho hỏi:
    NLĐ là nữ, SN 1972, đến 2020 tròn 48 tuổi.
    Đã tham gia bảo hiểm được 26 năm.

    Vậy nếu 2020 thôi không làm việc nữa thì có được lãnh lương hưu 1 lần không? hay phải chờ đến khi đủ 55 tuổi? Đến lúc đó thì tỉ lệ nhận hàng tháng sẽ như thế nào? Hay coi như mất luôn?

    Cám ơn

     

     
    870 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Minhthuphl vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/06/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #520271   09/06/2019

    Tinh1445
    Tinh1445
    Top 150
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2019
    Tổng số bài viết (505)
    Số điểm: 8981
    Cảm ơn: 52
    Được cảm ơn 163 lần


    Chào chị,

    Về vấn đề của chị thì em có phản hồi với chị như sau:

    Căn cứ Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc quy định:

    Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

    1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

    b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

    c) Ra nước ngoài để định cư;

    d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

    Theo quy định trên, trường hợp của chị không thuộc trường hợp hưởng chế độ bảo hiểm xã hội 1 lần, do mình chưa đủ tuổi nghỉ hưu nhưng đã có 26 năm đóng BHXH (và không thuộc trường hợp làm việc trong môi trường nặng nhọc độc hại hoặc suy giảm khả năng lao động). Vậy nên nếu 2020 chị nghỉ việc khi mới 48 tuổi thì phải đợi tới năm mình đủ 55 tuổi để làm hồ sơ hưởng chế độ lương hưu. Thời gian tham gia BHXH của mình không bị mất đi mà được bảo lưu cho tới khi mình đủ điều kiện hưởng nha chị.

    Thời điểm chị đủ 55 tuổi và có 26 năm tham gia BHXH thì mình đủ điều kiện hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 54 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 là:

    Điều 54. Điều kiện hưởng lương hưu

    1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, g, h và i khoản 1 Điều 2 của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này, khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên thì được hưởng lương hưu nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi;”

    Và mức hưởng lương hưu của chị hằng tháng được tính theo quy định tại khoản Điều 7 Nghị định 115/2015/NĐ-CP :

    Điều 7. Mức lương hưu hằng tháng

    2. Tỷ lệ hưởng lương hưu hằng tháng của người lao động đủ điều kiện hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội được tính như sau:

    b) Lao động nữ nghỉ hưu từ ngày 01 tháng 01 năm 2018 trở đi, tỷ lệ hưởng lương hưu hằng tháng được tính bằng 45% tương ứng với 15 năm đóng bảo hiểm xã hội, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội thì tính thêm 2%; mức tối đa bằng 75%;

    Tỷ lệ hưởng lương hưu hằng tháng=45% + 2%*(26-15)= 67%

    Vậy mỗi tháng chị được hưởng 67% mức lương bình quân tháng đóng BHXH.

    Thông tin trao đổi cùng chị 

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Tinh1445 vì bài viết hữu ích
    Minhthuphl (09/06/2019) ThanhLongLS (10/06/2019)
  • #520272   09/06/2019

    Vậy cho mình hỏi thêm 1 chút. Mức lương bình quân đóng bảo hiểm xã hội là 6 tháng cuối cùng hay toàn bộ thời gian tham gia bảo hiểm xã hội vậy ???

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Minhthuphl vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/06/2019)
  • #520273   09/06/2019

    Tinh1445
    Tinh1445
    Top 150
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2019
    Tổng số bài viết (505)
    Số điểm: 8981
    Cảm ơn: 52
    Được cảm ơn 163 lần


    Minhthuphl viết:

    Vậy cho mình hỏi thêm 1 chút. Mức lương bình quân đóng bảo hiểm xã hội là 6 tháng cuối cùng hay toàn bộ thời gian tham gia bảo hiểm xã hội vậy ???

    Về mức lương bình quân tháng đóng bảo hiểm xã hội thì chị vui lòng tham khảo qua quy định dưới đây:

    Điều 9 Nghị định 115/2015/NĐ-CP có quy định:

    “Điều 9. Mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội để tính lương hưu, trợ cấp một lần 

    1. Người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định có toàn bộ thời gian đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương này thì tính bình quân tiền lương tháng của số năm đóng bảo hiểm xã hội trước khi nghỉ hưu như sau: 

    a) Bắt đầu tham gia bảo hiểm xã hội trước ngày 01 tháng 01 năm 1995 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 05 năm cuối trước khi nghỉ hưu; 

    b) Bắt đầu tham gia bảo hiểm xã hội trong khoảng thời gian từ ngày 01 tháng 01 năm 1995 đến ngày 31 tháng 12 năm 2000 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 năm cuối trước khi nghỉ hưu; 

    2. Người lao động có toàn bộ thời gian đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định thì tính bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của toàn bộ thời gian. ”

    Nếu chị thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định thì theo khoản 1 Điều 9 Nghị định 115/2015/NĐ-CP căn cứ vào thời gian chị bắt đầu làm việc để xác định mức lương bình quân tháng đóng BHXH để tính lương hưu. Còn nếu chị theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định thì tính bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của toàn bộ thời gian.

    Và một số trường hợp đặc biệt thì áp dụng theo quy định tại khoản 3, 4, 5, 6 Nghị định 115/2015/NĐ-CP.

    Thông tin trao đổi cùng chị. Nếu chị còn điều gì cần hỗ trợ có thể để lại bình luận, em sẽ hỗ trợ chị. 

    Chúc chị sức khỏe và thành công.

     
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Tinh1445 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/06/2019)
  • #524026   28/07/2019

    Theo quy định tại Điều 54 Luật bảo hiểm xã hội 2014 , người lao động được hưởng lương hưu khi có đủ 20 năm đóng BHXH trở lên, đủ 60 tuổi đối với nam và 55 tuổi đối với nữ.

    Điều 9 Nghị định 115/2015/NĐ-CP có quy định Mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội để tính lương hưu, trợ cấp một lần 

    Trường hợp thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định thì theo khoản 1 Điều 9 Nghị định trên thì căn cứ vào thời gian bắt đầu làm việc để xác định mức lương bình quân tháng đóng BHXH để tính lương hưu. Còn trường hợp theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định thì tính bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của toàn bộ thời gian

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhthuc30 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/07/2019)