DanLuat 2015

Nhờ tư vấn về đăng ký tư cách pháp nhân khi kinh doanh tại gia đình

Chủ đề   RSS   
  • #50495 29/04/2010

    bree

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:26/04/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhờ tư vấn về đăng ký tư cách pháp nhân khi kinh doanh tại gia đình

    Chào mọi người,
    Gia đình em đang kinh doanh nghề cơ khí tại gia đình (cụ thể là làm về cửa sắt). Từ trước tới giờ, khi làm những công trình cho các cơ quan nhà nước thì họ luôn đòi hỏi phải có tư cách pháp nhân, nhưng khi đi đăng kí tại địa phương (phường noi gia đình đang sống) thì họ lại không duyệt cho đăng kí vì gđ em "kinh doanh, sản xuất trong khu dân cư". Và cứ mỗi công trình làm cho nhà nước thì gia đình em lại phải chạy vạy xin mượn TCPN của môt công ty xây dựng nào đó, mỗi lần như thế, ba em rất vất vả vì ba em làm nghề, cũng ít rành về giấy tờ, thêm nữa là họ rất chậm chạp, làm mất nhiều thời gian của gia đình em, và mức chiết khấu mà bên em phải để lại cho công trình là 10%, cho cty xây dựng là 20% - như vậy làm một  công trình thì gia đình em hưởng lợi rất ít mà lại rất vất vả. Em muốn nhờ tư vấn nếu muốn đăng kí tư cách pháp nhân cho doanh nghiệp như gia đình em thì có được hay không và phải làm như thế nào? Em xin cám ơn!
     
    6243 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #50496   26/04/2010

    dung_law1987
    dung_law1987
    Top 500
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2009
    Tổng số bài viết (116)
    Số điểm: 430
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn. Tôi xin trả lời câu hỏi của bạn như sau: Theo Điều 84 BLDS 2005, một tổ chức được công nhận là pháp nhân phải có đủ các điều kiện sau: Được thành lập hợp pháp; có cơ cấu tổ chức chặt chẽ; có tài sản độc lập với cá nhân, tổ chức khác và tự chịu trách nhiệm bằng tài sản đó; nhân danh mình tham gia các quan hệ pháp luật một cách độc lập. Như vậy để được công nhận là pháp nhân thì bạn phải thành lập công ty: Công ty trách nhiệm hữu hạn; công ty cổ phần; công ty hợp danh. Trân trọng.
    Cập nhật bởi dung_law1987 vào lúc 26/04/2010 23:03:44

    Nguyễn Văn Dũng

     
    Báo quản trị |  
  • #50497   27/04/2010

    bree
    bree

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:26/04/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    @dung_law1987: Hi, thanks bạn đã tư vấn.
    Uhm, thực ra mình cũng có hỏi trên phường giúp ba mình về vấn đề này thì họ bảo là trước tháng 9/2009 thì đăng ký đc, còn giờ thi ko đc nữa.
    Không biết ngoài đăng ký TCPN ra thì còn cách nào khác để có thể làm việc với nhà nước mà ko cần thông qua Cty xây dựng nữa hay ko? Vì thực ra ba mình cũng kinh doanh nhỏ thôi, nên thành lập cty là điều ko thể rùi. Nếu có cách nào thì tốt quá!
    Dù sao, cám ơn bạn đã quan tâm và tư vấn!
    Nice day!
     
    Báo quản trị |  
  • #50498   29/04/2010

    andela
    andela
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/09/2009
    Tổng số bài viết (102)
    Số điểm: 600
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Bạn nên hỏi kỹ lại vấn đề tư cách pháp nhân nhé, là phải có công ty hay là doanh nghiệp tư nhân, hay cơ sở sản xuất theo yêu cầu của bên đối tác.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-