DanLuat 2015

NHỜ TƯ VẤN - TRỢ CẤP MẤT VIỆC LÀM

Chủ đề   RSS   
  • #395679 08/08/2015

    mot_hai_ba

    Sơ sinh

    Sóc Trăng, Việt Nam
    Tham gia:23/12/2010
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    NHỜ TƯ VẤN - TRỢ CẤP MẤT VIỆC LÀM

     

    Chúng tôi được Công ty giải quyết chế độ trợ cấp mất việc làm theo Điều 49. Trợ cấp mất việc làm - BLLĐ (lý do tái cơ cấu tổ chức)

    Nhưng mâu thuẫn tranh chấp xảy ra ở điểm 3 điều này "Tiền lương để tính trợ cấp mất việc làm là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động mất việc làm."

    Vậy nay tôi nhờ Dân luật giúp tôi:

    1.  Mức lương tính trợ cấp

    Theo doanh nghiệp tiền lương tính trợ cấp là mức 1.150.000đ (Mức lương tối thiểu chung)

    Theo Người lao động tiền lương tính trợ cấp là mức 2.400.000đ (Mức lương tối thiểu vùng) hay tổng thu nhập bình quân được nhận của 06 tháng liền kề trước khi nghỉ.

    2. Mức lương tối thiểu vùng:

    Phía Công ty có cuộc đối thoại với nhân viên, trả lời Mức lương tối thiểu vùng chỉ làm căn cứ trả lương, không làm căn cứ trả các khoản trợ cấp, cụ thể là trợ cấp mất việc. Trả lời phía Công ty như vậy có đúng không?

    3.  Tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động 06 tháng liền kề trước khi người lao động mất việc làm

    Có văn bản hay nghị định nào hướng dẫn cụ thể cách xác định tiền lương này để làm căn cứ trả trợ cấp không?

    Chúng tôi có thể làm công văn hỏi đơn vị nào để có văn bản chính thức trả lời cho phía công ty không?

     

    Nhờ tư vấn!

    Trân trọng cảm ơn luật sư!

    Cập nhật bởi mot_hai_ba ngày 08/08/2015 09:06:04 CH Cập nhật bởi mot_hai_ba ngày 08/08/2015 08:57:44 CH
     
    2625 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #395703   09/08/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13490)
    Số điểm: 93026
    Cảm ơn: 3048
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Hiểu đơn giản như thế này, nếu như chấm dứt hợp đồng vào tháng 8 thì "Tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động 06 tháng liền kề" là trung bình của lương tháng 2 đến tháng 7.

    "Lương tháng" được hiểu là lương ghi trong hợp đồng lao động, hay hiểu cách khác là tiền lương nếu như không làm thêm giờ cũng không nghỉ ngày nào, không được thưởng cũng không bị phạt gì hết.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    mot_hai_ba (09/08/2015)
  • #395910   11/08/2015

    Ls.QTrung
    Ls.QTrung

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/08/2015
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 5 lần


    Chào bạn,

    Khoản 3, Điều 49 Bộ luật lao động quy định rõ: Tiền lương để tính trợ cấp mất việc làm là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động mất việc làm

    Vì vậy, căn cứ để tính trợ cấp là mức lương ghi trong hợp đồng lao động. Không phải là lương cơ sở, cũng không phải là lương tối thiểu vùng.

    Căn cứ Điều 90, 91 Bộ luật lao động:

    Điều 90. Tiền lương

    1. Tiền lương là khoản tiền mà người sử dụng lao động trả cho người lao động để thực hiện công việc theo thỏa thuận.

    Tiền lương bao gồm mức lương theo công việc hoặc chức danh, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác.

    Mức lương của người lao động không được thấp hơn mức lương tối thiểu do Chính phủ quy định.

    ...

    Điều 91. Mức lương tối thiểu

    1. Mức lương tối thiểu là mức thấp nhất trả cho người lao động làm công việc giản đơn nhất, trong điều kiện lao động bình thường và phải bảo đảm nhu cầu sống tối thiểu của người lao động và gia đình họ.

    Mức lương tối thiểu được xác định theo tháng, ngày, giờ và được xác lập theo vùng, ngành.

    ...

    Có thể thấy mức lương trong hợp đồng lao động không được thấp hơn mức lương tối thiểu do Chính phủ quy định. Nếu bạn làm trong khu vực tư nhân, thì mức lương tối thiếu đó chính là mức lương tối thiểu vùng.

    Căn cứ NĐ 66/2013/NĐ-CP

    Điều 1. Phạm vi điều chỉnh

    Nghị định này quy định mức lương cơ sở áp dụng đối với cán bộ, công chức, viên chức, người hưởng lương, phụ cấp và người lao động (sau đây gọi chung là người hưởng lương, phụ cấp) làm việc trong các cơ quan, tổ chức, đơn vị sự nghiệp của Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội và hội có tính chất đặc thù ở Trung ương, ở tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương, ở huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh (cấp huyện), ở xã, phường, thị trấn (cấp xã) và lực lượng vũ trang.

     

    Lương cơ sở là áp dụng đối với cán bộ, công chức, viên chức. Do đó công ty của bạn áp dụng lương cơ sở để tính trợ cấp là không phù hợp.

    Trân trọng

    Nguyễn Quang Trung

    http://minilaw.vn/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.QTrung vì bài viết hữu ích
    mot_hai_ba (12/08/2015)
  • #395942   11/08/2015

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1485 lần


    Chào bạn Ls.QTrung,

    Bạn giải thích vấn đề và trả lời khá rõ, trừ việc áp dụng mức lương cơ sở.

    Thật sự, mức lương cơ sở không chỉ áp dụng cho cán bộ, công chức, viên chức ... (tạm gọi là thuộc nhà nước) theo Điều 1 Nghị định 66/2013/NĐ-CP, mà còn là cơ sở thay thế mức lương tối thiểu chung quy định tại các văn bản trước đây liên quan đến chế độ tiền lương của tất cả cá đối tượng NLĐ và NSDLĐ khác nữa (theo Khoản 2 Điều 5 Nghị định 66/2013/NĐ-CP).

    Thân.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Maiphuong5 vì bài viết hữu ích
    mot_hai_ba (12/08/2015)
  • #396098   12/08/2015

    suponge
    suponge
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:23/06/2015
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 3781
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 103 lần


    Theo em, mức lương tối thiểu giờ phải áp dụng theo nghị định 103/2014/NĐ-CP

    Mức lương đã tăng lên so với NĐ 66/2013

    Ngoài ra nếu là người đã qua đào tạo lương phải + 7% mức lương tối thiểu quy định

    Cách tính thì như các bạc ạ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn suponge vì bài viết hữu ích
    mot_hai_ba (12/08/2015)

0 Thành viên đang online
-