nhờ tư vấn tranh chấp đất gia đình

Chủ đề   RSS   
  • #205093 03/08/2012

    pykaho

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/08/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    nhờ tư vấn tranh chấp đất gia đình

    mn cho e hỏi. 

    anh trai em có mảnh đất do cha ông để lại đứng tên anh ấy. nhưng vừa rồi không may anh ý bị tai nạn và qua đời. Anh e đã lập gia đình và có một bé gái, trước khi mất anh sống với gia đình và 1 mẹ già. Sau khi anh ý mất, mẹ anh ko muốn số đất trên chuyển cho chị dâu và cháu, nên đòi kiện chị ra tòa đòi giữ mảnh đất. Trong Th này nên giải quyết tn? và mẹ anh ý làm vậy có đúng ko ạ? bà có cần phải thuê lật sư giải quyết giúp mình ko ạ? e rất mong đc mn giúp đỡ ạ.

     
    3106 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #205095   03/08/2012

    chaulevan
    chaulevan
    Top 75
    Lớp 8

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (761)
    Số điểm: 11323
    Cảm ơn: 342
    Được cảm ơn 592 lần


    Chào bạn,

    Trường hợp của bạn mình xin tư vấn như sau:

    Theo pháp luật về thừa kế, khi anh trai bạn mất, thì tài sản của anh ấy sẽ để lại thừa kế cho những người thừa kế thuộc hàng thừa kế thứ nhất, gồm: cha, mẹ, vợ (chồng), con. Mỗi người thừa kế nói trên được hưởng một phần di sản bằng nhau. Do đó, mẹ, vợ, con gái của anh trai bạn đều có quyền ngang nhau trong việc thừa kế di sản đó. Trong trường hợp muốn giữ mảnh đất để thờ cúng, tôi nghĩ là mẹ bạn nên thương lượng với chị dâu của bạn là có lợi nhất. Nếu thương lượng không được, cách cuối cùng là mẹ bạn phải dùng một số tiền tương đương với giá trị của 2/3 mảnh đất đó nhằm thanh toán cho chị dâu và cháu của bạn.

    Nếu có điều kiện, mẹ bạn nên thuê luật sư để tư vấn nhằm giải quyết vấn đề một cách tốt nhất.

    Chào bạn!

    CV

     
    Báo quản trị |  
  • #205099   03/08/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 18030
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1145 lần


        Chào bạn! Trước tiên xin gửi lời chia buồn tới toàn thể gia đình. Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

        Mảnh đất anh bạn trước khi mất đứng tên anh bạn? hay đứng tên ai?

        Nguồn gốc đất do ông cha để lại tức tặng cho cho anh trai ban hay là chuyển nhượng cho anh trai bạn?

         Theo quy định của pháp luật trường hợp anh trai bạn mất mà không để lại Di chúc thì phải tiến hành thủ tục khai nhận di sản thừa kế của người chết để lại theo quy định của pháp luật tại Điều 676 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định như sau:

         Ðiều 676. Người thừa kế theo pháp luật

    1.Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

    3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

         Do tôi chưa có được các giấy tờ tài liệu và nghe bạn trình bày nên bạn cần chuẩn bị các giấy tờ tài liệu như "Giấy chứng tử anh trai bạn mất, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, các giấy tờ chứng minh tài sản thừa kế anh trai bạn để lại"  ra văn phòng luật sư để chúng tôi có thể tư vấn cụ thể hơn cho bạn.

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty Luật TNHH Thành Thái

    Trụ sở: Tổ 13, Phường Yên Nghĩa, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |