Nhờ tư vấn tình huống Luật Lao động

Chủ đề   RSS   
  • #349708 12/10/2014

    ltbphuong104

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhờ tư vấn tình huống Luật Lao động

    Mọi người có thể tư vấn giúp em tình huống (môn Luật Lao động) được không ạ?

    Công ty A hoạt động trong lĩnh vực giới thiệu việc làm. Để được tiến hành hoạt động kinh doanh, công ty A đã tiến hành nộp hồ sơ xin cấp Giấy phép hoạt động dịch vụ việc làm tại Sở Lao động - Thương binh và Xã hội.

    Trong khi hệ thống cơ sở dữ liệu của Sở LĐTBXH chưa hiển thị thông tin về đăng kí Giấy phép của công ty A (ko rõ việc công ty A xin cấp phép đã được cấp phép chưa) thì công ty A đã đăng các tin tuyển dụng, giới thiệu việc làm trên trang web của công ty mình.

    Vậy hành vi của công ty A là đúng hay sai? Công ty A sẽ bị xử lý vi phạm ra sao và các biện pháp như yêu cầu gỡ bỏ thông tin giới thiệu việc làm đăng trên trang web hay không?

    Em nong nhận được sự tư vấn từ mọi người. Em cám ơn.

    Be good, be bad, be myself

    --------Lê Bích Phượng-------

     
    3081 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #350044   14/10/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2765)
    Số điểm: 31716
    Cảm ơn: 728
    Được cảm ơn 1112 lần


    Chính xác là nếu được cấp giấy phép thì sẽ phải lên SỞ lấy Giấy phép, về rồi, đằng này chưa có thông tin gì mà đi thực hiện thì xem là họat s9ộng không giấy phép.

    Ngoài ra khi cấp giấy phép thì DN còn phải thực hiện một mớ thủ tục lằng nhằng như:

    Điều 12. Thông báo hoạt động dịch vụ việc làm

    1. Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày được cấp giấy phép, doanh nghiệp phải thông báo công khai trên phương tiện thông tin đại chúng về giấy phép, địa điểm, lĩnh vực hoạt động, tài khoản, tên giám đốc, số điện thoại.

    2. Trước 15 ngày, kể từ ngày bắt đầu hoạt động dịch vụ việc làm, doanh nghiệp có trách nhiệm thông báo bằng văn bản cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy phép hoạt động dịch vụ việc làm nơi đặt trụ sở chính về ngày bắt đầu hoạt động.

     

    Xử phạt thì xem trong Nghị định 95/2013/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội và đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng

    Điều 4. Vi phạm quy định về dịch vụ việc làm

    1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng khi vi phạm với mỗi người lao động đối với tổ chức dịch vụ việc làm có hành vi thu phí dịch vụ việc làm vượt quá mức quy định theo một trong các mức sau đây:

    b) Phạt tiền từ 45.000.000 đồng đến 60.000.000 đồng đối với hành vi hoạt động dịch vụ việc làm mà không có giấy phép hoạt động dịch vụ việc làm do cơ quan có thẩm quyền cấp hoặc sử dụng Giấy phép hoạt động dịch vụ việc làm hết hạn.

     
    Báo quản trị |