Nhờ tư vấn một thửa đất có 2 giấy chứng nhận QSD đất?

Chủ đề   RSS   
  • #259416 06/05/2013

    zipbo

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    Nhờ tư vấn một thửa đất có 2 giấy chứng nhận QSD đất?

    Năm 2007, tôi có nhận chuyển nhượng một thửa đất rẫy tại huyện Cư M'gar, tỉnh Đăk Lăk từ ông M. (đất đã có GCNQSDđất đứng tên ông M. và thủ tục chuyển nhượng cũng được chứng thực hợp pháp) và tôi đã được cấp Giấy CNQSDĐ tháng 06/2007. Tôi canh tác trên thửa đất đó từ năm 2007, đến năm 2010 thì có ông Y. đến đòi lại đất, ông Y có đưa ra cho tôi xem Giấy chứng nhận QSD đất đứng tên "hộ ông Y" đối với thửa đất nêu trên do UBND huyện Cư M'gar cấp năm 1999, ông Y nói rằng "thửa đất của gia đình ông cho ông K. thuê từ năm 1995, thời hạn thuê là 15 năm, đến nay hết thời hạn thuê nên gia đình ông đến lấy lại đât" và đuổi chúng tôi ra khỏi thửa đất trên, không cho canh tác nữa (gia đình ông Y là người địa phương, còn tôi ở nơi khác đến).

    Qua tìm hiểu, tôi được biết  nguồn gốc thửa đất tôi mua của ông M. là do ông M. mua của ông K. năm 2006 (ông K. cũng được cấp giấy CNQSD đất năm 1999).

    Như vậy, nếu theo đúng giấy tờ thì thửa đất nêu trên hiện có 02 Giấy CNQSD đất do UBND huyện Cư M'gar cấp cho 02 chủ sử dụng khác nhau, dẫn đến việc hiện nay tôi đứng tên trên Giấy chứng nhận nhưng lại ko được sử dụng thửa đất nêu trên, gây thiệt hại cho tôi. 
    Nay tôi chưa biết phải làm sao, nhờ Luật sư tư vấn cho tôi làm thế nào để bảo vệ lợi ích của mình.

    Chân thành cảm ơn.

     
    12060 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn zipbo vì bài viết hữu ích
    hungkpl72 (26/03/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #259436   06/05/2013

    maichitinh
    maichitinh
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/01/2013
    Tổng số bài viết (140)
    Số điểm: 986
    Cảm ơn: 34
    Được cảm ơn 69 lần


    Chào bạn, tôi tư vấn cho bạn như sau:

    Tại Nghị định 88 năm 2009 có nêu rõ:
    "

    Điều 3. Nguyên tắc cấp Giấy chứng nhận

    1. Giấy chứng nhận được cấp cho người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất theo từng thửa đất.

    ".

    Mảnh đất mà bạn nêu chỉ có một chủ có quyền sử dụng, người chủ này là ai phụ thuộc vào quá trình sang nhượng như thế nào. Nếu bạn sang đất từ người không có quyền sang nhượng tức là không phải chủ sử dụng của mảnh đất đó thì phần đất đó vẫn thuộc về chủ cũ. Quan hệ dân sự giữa bạn và người không là chủ được giải quyết theo cơ chế hợp đồng vô hiệu. Nếu người bạn sang nhượng là chủ đất thì mảnh đất đó thuộc quyền sử dụng của bạn. Trường hợp này bạn nên liên hệ hỏi rõ UBND huyện nơi đã cấp giấy. Đôi khi do có sai sót hoặc do quá trình thu hồi GCNQSDĐ cũ trước khi cấp mới không đảm bảo mà xảy ra sự việc trên.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn maichitinh vì bài viết hữu ích
    zipbo (13/05/2013)
  • #259705   07/05/2013

    lythuyettinhbenvung
    lythuyettinhbenvung
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (314)
    Số điểm: 3376
    Cảm ơn: 44
    Được cảm ơn 131 lần


     Nếu nội dung ghi trên 2 giấy chứng nhận QSDĐ trùng nhau cả về số thửa, diện tích, hình thể ranh giới thửa đất, loại bản đồ (Giất chứng nhận của ông Y cấp năm 1999 và giấy chứng nhận của ông K cấp năm 1999) thì sẽ có 2 trường hợp xảy ra:

    - UBND huyện Cư M'gar cấp sai: Trong quá trình cấp giấy chứng nhận không kiểm tra kỹ hồ sơ dẫn đến sai sót.

    - Một trong 2 giấy chứng nhận là giả: ông Y hoặc ông K có dấu hiệu lừa đảo chiếm đoạt tài sản

    Góp ý: Dù trường hợp nào xảy ra bạn cũng không cần phải lo lắng, nếu ông Y làm đơn gửi các cấp chính quyền (tóa án) thì bạn cứ phối hợp giải quyết. Ông Y không có quyền đuổi gia đình bạn ra khỏi khu đất này khi chưa chứng minh được quyền sử dụng đất của mình. Khi nào có kết luận của cơ quan có thẩm quyền thì bạn mới xem xét.

    Nếu đây thực sự là đất của ông Y thì các ông K phải hoàn trả tiền cho ông M và ông M phải hoàn trả tiền cho bạn và nếu ai có dấu hiệu vi phạp pháp luật thì sẽ bị xử lý.

    Bạn cứ bình tĩnh, canh tác sản xuất bình thường. Chúc bạn may mắn!

    Muốn làm anh hùng rạng núi sông

    Mộng tưởng đến nay vẫn không thành

    Thôi đành trở thành người khác biệt

    Một mình duy nhất một mình ta

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lythuyettinhbenvung vì bài viết hữu ích
    zipbo (13/05/2013)
  • #260909   13/05/2013

    zipbo
    zipbo

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    Cảm ơn mọi người đã tư vấn ở trên.

    Trường hợp của mình thực sự là có nhiều phức tạp.

    thứ nhất: ông K đã chết, giờ này mà kiện đến ông K thì khó mà yêu cầu người thừa kế của ông bồi thường (nếu QSD đất thuộc về ông Y).

    Thứ hai: Do gia đình ông Y là người dân địa phương, còn mình từ nơi khác đến, mình dùng từ "đuổi" là bạn biết thế nào rồi đó. Chứ nếu họ để cho mình sản xuất và họ đi khiếu kiện thì mình sẵn sàng theo kiện ngay.

    Theo mình thì đây là do sai sót của UBND đã cấp 2 giấy chứng nhận cho 1 thửa đất. Vậy mình khởi kiện UBND huyện có được không?

     
    Báo quản trị |  
  • #260924   13/05/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6840)
    Số điểm: 79446
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3772 lần


    Chào bạn!

    - Cơ quan nhà nước làm sai, gây ra một tình huống quá khó để giải quyết; làm cho người dân từ bạn thành thù, phát sinh những tranh chấp không đáng có.

    - Theo tôi, các sổ đỏ và hợp đồng chuyển nhượng sau này đều ...vô hiệu; người đứng tên QSDĐ ban đầu mới là "chủ thực sự".

    - Cơ quan nhà nước làm sai, khiếu nại/khởi kiện cơ quan nhà nước là chính xác.

    0917 313 339

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    zipbo (13/05/2013)