Nhờ tư vấn giúp lấy lại tiền cho mượn

Chủ đề   RSS   
  • #114706 30/06/2011

    PMUNNST

    Sơ sinh

    Sóc Trăng, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2009
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhờ tư vấn giúp lấy lại tiền cho mượn

    Chào các luật sư!

    đầu năm 2011 tôi có cho chị A mượn số tiền là 70tr có viết biên nhận (ký tên và điểm chỉ) thời hạn trả tiền là tháng 5/2011 nhưng đến nay chị A không trả, chị A có tài sản là 1 căn nhà mới xây nhưng giấy tờ đất chị A đã thế chấp Ngân hàng, nếu kiện ra toà thì tôi biết tôi sẽ thắng nhưng có 1 số vướng mắc tôi chưa rõ mong các luật sư dành chút thời gian quý báu giúp đỡ.

    1. nếu giấy tờ nhà chỉ có chồng chị A đứng tên thì chị A có được hưởng phần tài sản này không?

    2. nếu NH cho vay tiền bằng với giá trị căn nhà thì khi qua thi hành án phong toả nhà (phát mãi) thì tôi có nhận được khoản tiền nào không?

    3. còn 1 vấn đề nhỏ nữa là làm thế nào để ghép chị A vào tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản để chị ấy sợ mà trả lại tiền cho tôi?
    (tiền này là tôi đi mượn giùm bây giờ phải gánh nợ, tại tôi dại vì thương người nên mới bị vào thế kẹt này)

    Rất cảm ơn các luật sư tận tình giúp đỡ


     
    4994 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #115975   06/07/2011

    kienanls
    kienanls
    Top 75
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2008
    Tổng số bài viết (687)
    Số điểm: 4047
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 201 lần


    Chào bạn!

    1. Việc chị ta có hưởng tài sản hay không là phụ thuộc vào tài sản này có phải là
    tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân hay không? Trước đây thì khi cấp giấy chỉ ghi tên 01 người nhưng thực tế đó là tài sản chung vợ chồng.

    2. Lúc đó thi hành án sẽ bán đấu giá, ngân hàng ưu tiên trước, còn lại rồi đến bạn...

    3. Theo quan điểm của tôi thì đây là vụ án dân sự "tranh chấp hợp đồng vay tài sản", không phải là vụ án hình sự "lừa đảo chiếm đoạt tài sản" theo Điều 139 BLHS. Nên việc bạn "hù" là quyền của bạn nhưng hiệu quả hay không thì chưa biết, phụ thuộc và độ "lỳ" và "hiểu biết" của người này

    Tư vấn để bảo vệ quyền lợi cho bạn thì chúng tôi tôi tư vấn. Chứ còn "làm cách nào ghép người khác vào tội lừa đảo' thì xin kiếu.

    Thân

    Tại TP Hồ Chí Minh

    CÔNG TY LUẬT MINH MẪN

    02 Hoa Phượng - Phường 02 - Quận Phú Nhuận - Tp Hồ Chí Minh

    Tổng đài tư vấn: 1900585847 - DD: 0902078630

    Website: www.luatminhman.net Email: vanphong@luatminhman.net

    ------------------------------------------------------------------------------------

    Tại Bạc Liêu

    CÔNG TY LUẬT KAO KIẾN

    87 Bà Triệu - Phường 03 -TP Bạc Liêu - Tỉnh Bạc Liêu

    Website: www.luatkaokien.com.vn Email: luatkaokien@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kienanls vì bài viết hữu ích
    PMUNNST (13/07/2011)
  • #116478   09/07/2011

    huongnb1979
    huongnb1979

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2010
    Tổng số bài viết (65)
    Số điểm: 433
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 31 lần


    Trả lời các thắc mắc của bạn, tôi xin đưa ra một số ý kiến sau:
    Thứ nhất: phải biết được nguồn gốc tài sản này. Nếu ngôi nhà này do chồng chị A được tặng cho, thừa kế thì thông thường tài sản này sẽ là tài sản riêng của anh A, nếu bạn khởi kiện ra Tòa cũng khó có điều kiện để cưỡng chế thi hành
    Nếu tài sản này có trong giai đoạn hôn nhân của anh chị A, dù chỉ đứng tên anh A thì vẫn được coi là tài sản chung của vợ chông anh chị A.
    Thứ hai: Khi Tòa án phát mãi ngôi nhà, về nguyên tắc, Ngân hàng là bên vay có bảo đảm nên sẽ được thanh toán ưu tiên. Sau khi trả hết nợ gốc và lãi cho ngân hàng, nếu dư ra thì sẽ thanh toán theo tỉ lệ cho các chủ nợ còn lại.
    Thứ ba: Trong trường hợp chị A không trốn tránh anh/chị, vẫn sinh sống tại địa phương thì rất khó để ghép chị A vào tội lừa đảo để chiếm đoạt tài sản. Nếu có thể và có sự giúp đỡ của CA, bạn có thể yêu cầu ghép chị A vào tội lạm dụng tín nhiệm để chiếm đoạt tài sản mà thôi ( tuy nhiên việc này rất khó)
    Thân

    Dương Hương

    0976.751.979

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huongnb1979 vì bài viết hữu ích
    PMUNNST (13/07/2011)
  • #116603   10/07/2011

    tranthuy775
    tranthuy775

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:10/07/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chào mọi người cho em hỏi: tới ngày 18/8/2011 này em phải trả cho nguyên đơn 100 triệu mà em chưa có tiền thì nhà của, đất đai của em có bị niêm phong không,
    em xin trả dần dần được không ls.
    em xin cám ơn
     
    Báo quản trị |  
  • #116839   11/07/2011

    PMUNNST
    PMUNNST

    Sơ sinh

    Sóc Trăng, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2009
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Rất cám ơn luật sư đã trả lời.
     
    Báo quản trị |  
  • #119794   25/07/2011

    kienanls
    kienanls
    Top 75
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2008
    Tổng số bài viết (687)
    Số điểm: 4047
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 201 lần


    Chào bạn.

    Việc bạn có thể trả dần dần hay không là phụ thuộc vào sự thỏa thuận của bạn với nguyên đơn.

    Nếu bạn không có tiền trả/ nguyên đơn có thể nhờ cơ quan THA tiến hành việc cưỡng chế/ phát mại tài sản của bạn (nếu đã có bản án có hiệu lực pháp luật của Tòa án)


    Thân.

    Tại TP Hồ Chí Minh

    CÔNG TY LUẬT MINH MẪN

    02 Hoa Phượng - Phường 02 - Quận Phú Nhuận - Tp Hồ Chí Minh

    Tổng đài tư vấn: 1900585847 - DD: 0902078630

    Website: www.luatminhman.net Email: vanphong@luatminhman.net

    ------------------------------------------------------------------------------------

    Tại Bạc Liêu

    CÔNG TY LUẬT KAO KIẾN

    87 Bà Triệu - Phường 03 -TP Bạc Liêu - Tỉnh Bạc Liêu

    Website: www.luatkaokien.com.vn Email: luatkaokien@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Tại TP Hồ Chí Minh

CÔNG TY LUẬT MINH MẪN

02 Hoa Phượng - Phường 02 - Quận Phú Nhuận - Tp Hồ Chí Minh

Tổng đài tư vấn: 1900585847 - DD: 0902078630

Website: www.luatminhman.net Email: vanphong@luatminhman.net

------------------------------------------------------------------------------------

Tại Bạc Liêu

CÔNG TY LUẬT KAO KIẾN

87 Bà Triệu - Phường 03 -TP Bạc Liêu - Tỉnh Bạc Liêu

Website: www.luatkaokien.com.vn Email: luatkaokien@gmail.com