Nhờ người ký thay khi đăng ký kết hôn, hậu quả sẽ ra sao?

Chủ đề   RSS   
  • #553043 28/07/2020

    Hoan70

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/07/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Nhờ người ký thay khi đăng ký kết hôn, hậu quả sẽ ra sao?

    Chào luật sư!

    Nhờ người ký thay khi đăng ký kêt hôn, hậu quả sẽ thế nào?

     
    849 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Hoan70 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/07/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #553327   29/07/2020

    nhatgiabao
    nhatgiabao
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (462)
    Số điểm: 2885
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 97 lần


    Theo quy định tại Điều 9 Luật Hôn nhân và gia đình 2014, việc kết hôn phải được đăng ký. Nếu kết hôn không đăng ký thì không có giá trị pháp lý. Bởi vậy, khi anh và người yêu có đủ điều kiện để đăng ký kết hôn thì phải đến UBND cấp xã, phường nơi cư trú của một trong hai bên nam nữ để thực hiện thủ tục đăng ký kết hôn.

    Khi đi đăng ký kết hôn, Điều 18 Luật Hộ tịch 2014 quy định: “Ngay sau khi nhận đủ giấy tờ theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu thấy đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình, công chức tư pháp - hộ tịch ghi việc kết hôn vào Sổ hộ tịch, cùng hai bên nam, nữ ký tên vào Sổ hộ tịch. Hai bên nam, nữ cùng ký vào Giấy chứng nhận kết hôn; công chức tư pháp - hộ tịch báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã tổ chức trao Giấy chứng nhận kết hôn cho hai bên nam, nữ”.  

    Do đó, trường hợp bạn nhờ người khác ký tên thay tức là ủy quyền cho người khác thực hiện thủ tục đăng ký kết hôn cho mình là không phù hợp với quy định của pháp luật.

    Hậu quả pháp lý của việc nhờ người khác ký tên thay khi đăng ký kêt hôn là công chức tư pháp sẽ từ chối thực hiện việc đăng ký kết hôn này.

     

    Bảo Bảo

     
    Báo quản trị |  
  • #562743   16/11/2020

    Special29
    Special29
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2019
    Tổng số bài viết (213)
    Số điểm: 1245
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 30 lần


    Không được ủy quyền đăng ký kết hôn

    Pháp luật hôn nhân gia đình quy định khi đăng ký kết hôn, hai bên nam, nữ phải có mặt. Như vậy, khi kết hôn các bên nam và nữ không thể ủy quyền cho người khác đến để nhận hoặc ký thay thủ tục kết hôn được mà phải chính mình đến tham dự và ký vào giấy chứng nhận đăng ký kết hôn để khẳng định việc mình tự nguyện kết hôn, không bị ép buộc trong quan hệ hôn nhân (Theo quy định về thủ tục đăng ký kết hôn tại Quyết định 3814/QĐ-BTP; Luật hôn nhân gia đình năm 2014)

     

     
    Báo quản trị |  
  • #562853   17/11/2020

    Tại Điều 18 Luật hộ tịch quy định về Thủ tục đăng ký kết hôn thì “Hai bên nam, nữ nộp tờ khai đăng ký kết hôn theo mẫu quy định cho cơ quan đăng ký hộ tịch và cùng có mặt khi đăng ký kết hôn.

    Ngay sau khi nhận đủ giấy tờ theo quy định, nếu thấy đủ điều kiện kết hôn theo quy định, công chức tư pháp - hộ tịch ghi việc kết hôn vào Sổ hộ tịch, cùng hai bên nam, nữ ký tên vào Sổ hộ tịch. Hai bên nam, nữ cùng ký vào Giấy chứng nhận kết hôn; công chức tư pháp - hộ tịch báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã tổ chức trao Giấy chứng nhận kết hôn cho hai bên nam, nữ.

    Như vậy, thì việc đăng ký kết hôn thuộc trường hợp không được ủy quyền. Khi đăng ký kết hôn cả hai bên nam, nữ phải có mặt là yêu cầu bắt buộc. 

     
     
    Báo quản trị |