DanLuat 2015

Nhờ mọi người tư vấn về việc khi bị đơn phương chấm dứt HĐLĐ

Chủ đề   RSS   
  • #321789 06/05/2014

    hieubshp

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhờ mọi người tư vấn về việc khi bị đơn phương chấm dứt HĐLĐ

    Kính chào tất cả mọi người
     
         Hiện nay tôi đang làm việc cho 1 Công ty Nhà nước, gần đây do khó khăn về Kinh tế nên Công ty có thông báo sẽ Đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động với nhiều CBCNV của Công ty. Trước đó, trong 1 thời gian dài Công ty có cho 1 số CBCNV phải nghỉ chờ việc hoặc nghỉ luân phiên.
         Tôi muốn mọi người cho tôi biết:
    1.   Trong thời gian Cty bố trí nghỉ chờ việc ở nhà và làm việc luân phiên chúng tôi được hưởng quyền lợi gì.?
    2. Khi công ty đơn phương chấm dứt Hợp Đồng Lao Động thì CBCNV bị chấm dứt Hợp đồng Lao động được bồi thường như thế nào.?
    3. Trong trường hợp này tổ chức Công Đoàn Công ty có quyền và trách nhiệm gì đối với người lao động để giúp người lao động có được quyền lợi hợp pháp.?
     
    Trân trọng cảm ơn mọi ý kiến đóng góp...!

     

     
    1879 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #321811   07/05/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    hieubshp viết:

    Kính chào tất cả mọi người
     
         Hiện nay tôi đang làm việc cho 1 Công ty Nhà nước, gần đây do khó khăn về Kinh tế nên Công ty có thông báo sẽ Đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động với nhiều CBCNV của Công ty. Trước đó, trong 1 thời gian dài Công ty có cho 1 số CBCNV phải nghỉ chờ việc hoặc nghỉ luân phiên.
         Tôi muốn mọi người cho tôi biết:
    1.   Trong thời gian Cty bố trí nghỉ chờ việc ở nhà và làm việc luân phiên chúng tôi được hưởng quyền lợi gì.?
    2. Khi công ty đơn phương chấm dứt Hợp Đồng Lao Động thì CBCNV bị chấm dứt Hợp đồng Lao động được bồi thường như thế nào.?
    3. Trong trường hợp này tổ chức Công Đoàn Công ty có quyền và trách nhiệm gì đối với người lao động để giúp người lao động có được quyền lợi hợp pháp.?
     
    Trân trọng cảm ơn mọi ý kiến đóng góp...!

     

    Chào bạn!

    Luật sư Nguyễn Huy Long xin được tư vấn cho bạn như sau:

    1. Công ty vẫn phải đóng bảo hiểm xã hội đầy đủ cho các bạn. Theo điều 98, BLLĐ thì bạn có thể được trả nguyên lương hoặc thỏa thuận với người sử dụng lao động (bạn đối chiếu với nguyên nhân được quy định trong điều luật:

    "

    Điều 98. Tiền lương ngừng việc

    Trong trường hợp phải ngừng việc, người lao động được trả lương như sau:

    1. Nếu do lỗi của người sử dụng lao động, thì người lao động được trả đủ tiền lương;

    2. Nếu do lỗi của người lao động thì người đó không được trả lương; những người lao động khác trong cùng đơn vị phải ngừng việc được trả lương theo mức do hai bên thoả thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định;

    3. Nếu vì sự cố về điện, nước mà không do lỗi của người sử dụng lao động, người lao động hoặc vì các nguyên nhân khách quan khác như thiên tai, hoả hoạn, dịch bệnh nguy hiểm, địch hoạ, di dời địa điểm hoạt động theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc vì lý do kinh tế, thì tiền lương ngừng việc do hai bên thoả thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định."

    2 và 3. Bồi thường thì còn tùy trường hợp bạn ạ. Bạn có thể tham khảo các điều luật 44, 46, 49 của BLLĐ.

    Thân gửi

    Bạn có thể liên hệ trực tiếp tới Công ty Luật Minh Long và Cộng sự để được tư vấn trực tiếp:

    SĐT: 0462.54.56.58 hoặc Hot line: 0914668685     

     

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-