nhờ luật sư tư vấn về việc nợ vay không trả

Chủ đề   RSS   
  • #324037 20/05/2014

    vohong0509

    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:20/05/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    nhờ luật sư tư vấn về việc nợ vay không trả

    Tôi có cho em chồng mượn số tiền là 25 triệu đồng vào năm 2012, có ghi giấy vay tiền, người làm chứng, lãi suất là 2.5%/ tháng,, trả lãi hàng tháng, thời hạn vay trong vòng 1 năm, sau 1 năm phai trả hết cả gốc và lãi.. Nhưng từ tháng 1 năm 2014 đến nay đã hơn 4 tháng nhưng ng ta vẫn chưa trả tiền lãi cho tôi., khi tôi đi lấy lãi thì không có ý định trả còn nhục mạ tôi.. tiền gốc cũng chưa trả dù bây giờ đã quá 1 năm. giờ tôi muốn hỏi nếu tôi kiên ra tòa thì có thắng không? phí ra tòa tôi phải trả là như thế nào?,, vay 2,5% có phải là vay nặng lãi không? mong luật sư giải đáp giúp tôi

     
    4420 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #324255   21/05/2014

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3350)
    Số điểm: 21822
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1211 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Quan hệ với em chồng mà bạn cho vay với lãi suất đó thì là khá ấn tượng.Theo kinh nghiệm của tôi, thực tế trường hợp như bạn nêu rất ít khi bị quy cho vay nặng lãi. Kiện thì chắc bạn thắng được về khoản vay nhưng phần tiền lãi thì còn tùy theo yêu cầu của bạn và bên kia. Thông thường, mức lãi suất tòa án áp dụng khi tuyên là 150% so với lãi suất tiền gửi do Ngân hàng nhà nước công bố. 

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #324331   21/05/2014

    luathuythanh
    luathuythanh
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2014
    Tổng số bài viết (645)
    Số điểm: 3619
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 169 lần


    Chào bạn,

    Các vấn đề bạn quan tâm tôi có ý kiến như sau:

    Bạn và em chồng có giao dịch vay mượn tiền thực tế, có Giấy vay nên bạn hoàn toàn có căn cứ, cơ sở để khởi kiện bên vay ra Tòa án có thẩm quyền giải quyết. 

    Chi phí khởi kiện: Bạn phải nộp tiền tạm ứng án phí khi có thông báo của Tòa án. Tạm ứng án phí bằng 50% tiền án phí.
    Theo Pháp lệnh án phí thì mức tạm ứng án phí của bạn được tình như sau: (5%x Giá trị yêu cầu)/2.
     
    Mức lãi suất của bạn cho vay là 2,5%/tháng chưa đủ mức quy định về tội cho vay nặng lãi (mức lãi suất cao hơn mức lãi suất cao nhât mà pháp luật quy định từ mười lần trở lên - Điều 163 Bộ luật Hình sự).
     
    Mình đã trực tiếp giải quyết rất nhiều vụ án dân sự đòi nợ và Tòa án chỉ chấp nhận mức yêu cầu lãi suất không vượt quá 150% lãi suất cơ bản của Ngân hàng nhà nước.
     
    Trên đây là một số quan điểm pháp lý để bạn tham khảo.
     
    Cảm ơn bạn

    Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

    Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

    Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

    Email: luat.huythanh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luathuythanh vì bài viết hữu ích
    hiennv2010 (26/05/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com