DanLuat 2015

NHỜ LUẬT SƯ TƯ VẤN VỀ LĨNH VỰC ĐẤT ĐAI

Chủ đề   RSS   
  • #292142 18/10/2013

    chengloongpaper

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 250
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    NHỜ LUẬT SƯ TƯ VẤN VỀ LĨNH VỰC ĐẤT ĐAI

    Có trường hợp nào thu hồi đất đang có người sử dụng mà không cần có Quyết định thu hồi đất không?

    Đối với đất lấn chiếm kênh mương khi thu hồi đất chỉ cần niêm yết thông báo thu hồi đất tại UBND xã sau đó ra Quyết định cưỡng chế thu hồi đất (nếu người có đất bị thu hồi không bàn giao lại đúng thời hạn quy định trong thông báo) thì có được không?

    Rất mong nhận được sự tư vấn của Luật sư!

     
    2343 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #292590   21/10/2013

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2743)
    Số điểm: 29922
    Cảm ơn: 726
    Được cảm ơn 1066 lần


    Việc thu hồi đất mà không ra quyết định mình không hiểu rõ ý bạn lắm.

    Thứ hai về việc đất lấn chiếm kênh mương, trường hợp này là vi phạm pháp luật nên sẽ bị xử phạt hành chính, và buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu, trong cái Quyết định xử pạht đã phải nêu luôn yêu cầu phải trả lại tình trạng đất ban đầu. Ở đây không phải là thu hồi đất nha, các trường hợp thu hồi đất bạn có thể xem tại Điều 38 Luật đất đai.

     

     
    Báo quản trị |