DanLuat 2015

Nhờ luật sư tư vấn giúp về việc cấp GCNQSDD!

Chủ đề   RSS   
  • #361958 10/12/2014

    levietvtn

    Sơ sinh

    Hà Tĩnh, Việt Nam
    Tham gia:10/12/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhờ luật sư tư vấn giúp về việc cấp GCNQSDD!

    năm 1999 tôi có mua 1 miếng đất của ông A diện tích 7x8 m2. khi mua bán gồm có các giấy tờ:

    - giấy tờ mua bán giửa ông A và tôi(giấy bán đất viết tay,có xác nhận của chính quyền địa phương)

    - giấy cấp đất cho ông A trước đây do chính quyền địa phương cấp.

    Sau khi mua và sử dụng từ 1999->nay(tôi đã xây dựng nhà cửa trên mảnh đất đó) hằng năm tôi vẫn nộp thuế đầy đủ(còn lưu giữ hóa đơn nộp tiền thuế).

    Hiện nay tôi không có hộ khẩu thường trú tại mảnh đất trên(tôi đã chuyển hộ khẩu sang tỉnh khác sinh sống nhiều năm).

    vừa rồi tôi lên địa chính xã để làm thủ tục cấp sổ đỏ. nhưng đ/c địa chính xã trả lời: mảnh đất trên đã có sổ đỏ dưới huyện nhưng không có ai đứng tên và tôi không có hộ khẩu tại xã nên không làm được thủ tục cấp sổ đỏ.

    vậy xin hỏi đ/c cán bộ địa chính xã trả lời đúng không? tôi cần thủ tục pháp lý gì nữa để đủ điều kiện cấp sổ đỏ?

    nay nhờ luật sư tư vấn giúp tôi để tôi có thể làm được thủ tục cấp sổ đỏ cho mảnh đất trên.

    tôi xin cảm ơn!

    Cập nhật bởi levietvtn ngày 10/12/2014 12:21:47 CH
     
    2533 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #362159   11/12/2014

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7328)
    Số điểm: 45533
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2725 lần
    Lawyer

    Chào bạn !

    Luật sư Đặng Văn Cường, Đoàn luật sư Hà Nội trả lời bạn như sau:

    1. Cán bộ xã trả lời bạn là "thửa đất đó đã có sổ đỏ ở huyện nhưng không có ai đứng tên" là không đúng pháp luật. Việc cấp GCN QSD đất (sổ đỏ) phải theo quy trình, thủ tục luật định. Người sử dụng đất phải có đơn xin cấp GCN QSD đất và cung cấp các giấy tờ về quyền sử dụng đất, phải xét duyệt, kiểm tra, niêm yết... thực hiện nghĩa vụ tài chính thì mới được cấp GCN QSD đất.

    Việc xin cấp GCNQ SD đất là quyền của công dân, công dân có quyền xin cấp nếu có nhu cầu. Nếu người sử dụng đất không có nhu cầu xin cấp GCNQ SD đất thì chính quyền địa phương không thể tự "ban hành" GCN QSD đất đối với thửa đất đó. Nếu GCN QSD đất mà không có tên người sử dụng đất thì cũng không có dấu của UBND huyện, không có quyết định kèm theo, đó chỉ là "phôi" giấy chứng nhận dùng để in các GCN QSD đất khi thửa đất được cấp GCN QSD đất.

    2. Theo thông tin bạn nêu thì việc sử dụng đất đó thuộc trường hợp sử dụng đất quy định tại Điều 100, luật đất đai năm 2013. Vì vậy, gia đình bạn có thể làm thủ tục xin cấp GCN QSD đất theo quy định pháp luật. Bạn không có hộ khẩu tại địa phương cũng không phải là căn cứ để từ chối cấp GCN QSD đất cho bạn. Nếu UBND xã không tiếp nhận hồ sơ của bạn hoặc không thông qua thì bạn có thể khiếu nại hoặc khởi kiện theo quy định pháp luật. 

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Cuonglawyer vì bài viết hữu ích
    levietvtn (15/12/2014)
  • #362885   15/12/2014

    levietvtn
    levietvtn

    Sơ sinh

    Hà Tĩnh, Việt Nam
    Tham gia:10/12/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cuonglawyer viết:

    Chào bạn !

    Luật sư Đặng Văn Cường, Đoàn luật sư Hà Nội trả lời bạn như sau:

    1. Cán bộ xã trả lời bạn là "thửa đất đó đã có sổ đỏ ở huyện nhưng không có ai đứng tên" là không đúng pháp luật. Việc cấp GCN QSD đất (sổ đỏ) phải theo quy trình, thủ tục luật định. Người sử dụng đất phải có đơn xin cấp GCN QSD đất và cung cấp các giấy tờ về quyền sử dụng đất, phải xét duyệt, kiểm tra, niêm yết... thực hiện nghĩa vụ tài chính thì mới được cấp GCN QSD đất.

    Việc xin cấp GCNQ SD đất là quyền của công dân, công dân có quyền xin cấp nếu có nhu cầu. Nếu người sử dụng đất không có nhu cầu xin cấp GCNQ SD đất thì chính quyền địa phương không thể tự "ban hành" GCN QSD đất đối với thửa đất đó. Nếu GCN QSD đất mà không có tên người sử dụng đất thì cũng không có dấu của UBND huyện, không có quyết định kèm theo, đó chỉ là "phôi" giấy chứng nhận dùng để in các GCN QSD đất khi thửa đất được cấp GCN QSD đất.

    2. Theo thông tin bạn nêu thì việc sử dụng đất đó thuộc trường hợp sử dụng đất quy định tại Điều 100, luật đất đai năm 2013. Vì vậy, gia đình bạn có thể làm thủ tục xin cấp GCN QSD đất theo quy định pháp luật. Bạn không có hộ khẩu tại địa phương cũng không phải là căn cứ để từ chối cấp GCN QSD đất cho bạn. Nếu UBND xã không tiếp nhận hồ sơ của bạn hoặc không thông qua thì bạn có thể khiếu nại hoặc khởi kiện theo quy định pháp luật. 

    cảm ơn anh rất nhiều! chúc anh mọi điều tốt đẹp. rất rất cảm ơn anh

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

0 Thành viên đang online
-