Nhờ Luật sư tư vấn đất công ích 5% của xã

Chủ đề   RSS   
  • #322285 09/05/2014

    phu_thuy8606

    Sơ sinh

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:10/09/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhờ Luật sư tư vấn đất công ích 5% của xã

    Em muốn hỏi đất công ích 5% do UBND xã quản lý do UBND huyện giao có được đổi đất với các hộ dân không?

    Nếu chuyển đổi được thì thủ tục như thế nào? Căn cứ để chuyển đổi

    Chân thành cảm ơn

     
    4807 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #322794   12/05/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32985
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    Bạn xem tại Nghị định số 181/2004/NĐ-CP

    Điều 74. Đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích của xã, phường, thị trấn

    1. Quỹ đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích của xã, phường, thị trấn được sử dụng vào các mục đích sau:

    a) Để xây dựng các công trình công cộng của xã, phường, thị trấn bao gồm công trình văn hóa, thể dục, thể thao, vui chơi, giải trí công cộng, y tế, giáo dục, chợ, nghĩa trang, nghĩa địa và các công trình công cộng khác theo quy định của Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;

    b) Để bồi thường cho người có đất được sử dụng để xây dựng các công trình công cộng quy định tại điểm a khoản này;

    c) Để xây dựng nhà tình nghĩa.

    2. Đối với diện tích đất chưa sử dụng vào các mục đích quy định tại khoản 1 Điều này thì Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn cho hộ gia đình, cá nhân tại địa phương thuê để sản xuất nông nghiệp, nuôi trồng thủy sản theo hình thức đấu giá để nhận thầu. Thời hạn sử dụng đất đối với mỗi lần thuê không quá năm (05) năm.

    Thủ tục bạn có thể tham khảo tại các văn bản sau:

    - Quyết định số 93/2007/QĐ-TTg ngày 22/6/2007 của Thủ tướng Chính phủ về việc ban hành Quy chế thực hiện cơ chế một cửa, cơ chế một cửa liên thông tại cơ quan hành chính nhà nước ở địa phương.
    - Thông tư liên tịch số 04/2006/TTLT-BTP-BTNMT ngày 13/6/2006 của Bộ Tư pháp và Bộ Tài nguyên và Môi trường về việc hướng dẫn việc công chứng, chứng thực hợp đồng, văn bản thực hiện quyền của người sử dụng đất
    - Thông tư Liên tịch số 05/2005/TTLT-BTP-BTNMT ngày 16/6/2005 của liên Bộ Tư pháp và Bộ Tài nguyên và Môi trường hướng dẫn việc đăng ký thế chấp, bảo lãnh bằng quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất;
     - Thông tư liên tịch số 03/2006/ TTLT-BTP-BTNMT 
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    phu_thuy8606 (13/05/2014) hiennv2010 (16/05/2014)
  • #364811   25/12/2014

    maihungdung
    maihungdung

    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:30/11/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chào luật sư. nhờ luật sư tư vấn. GĐ tôi có thuê đất công ích của xã để làm dịch vụ nông nghiệp (làm dự án phát triển nông nghiêp, mạ khay máy cấy) tổng diện tích 1,8 ha. Thời gian thuê là 5 năm.

    Tôi muốn hỏi  trên quỹ đất đó tôi muốn thuê lâu dài ( khoảng 30 - 50 năm) có được không. và kinh phí đóng góp vào UBND là bao nhiêu. Vì GĐ muốn đầu tư để xây dựng cơ bản (nhà xưởng, và đào ao trữ nước để chủ động). 

    Hiện tại bây giờ GĐ chưa được phép xây dựng gì trên khu đất đó.

    địa bàn thuê đất mới được nhập vào thành phố.

    vậy mong luật sư tư vấn, và gửi vào địa chỉ mal:     maihungdung123@gmail.com

    Thaks!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #364818   25/12/2014

    Xuantaithu
    Xuantaithu

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/12/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xuất hoa đon cho đung

    Trong giấy phép đăng ký Kd không đăng ký mặt hàng thép tấm nay nhận được hợp đồng có mặt hàng đó thì xuất hoá đơn như thể nào xin luật sư tư vấn giúp
     
    Báo quản trị |  
  • #365700   31/12/2014

    luatthudoHN
    luatthudoHN

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/07/2014
    Tổng số bài viết (67)
    Số điểm: 350
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 12 lần


    Chào Bạn Phuthuy_8606!

    Đất công ích khi chỉ được cho thuê sử dựng vào mục đích nông nghiệp, không được sử dụng vào mục đích khác, thời hạn cho thuê là 5 năm. Như vậy yêu cầu của Bạn không thể chấp nhận được cả về mục đích và thời gian. Còn địa phương Bạn giải quyết vấn đề này ra sao thì chúng tôi không rõ.

    Chúc Bạn may mắn!

    Công ty Luật Thủ đô, ĐT: 04.66.700.505 - 098.45.23.678

    Công ty Luật Thủ đô, Tầng 3, số 162 phố Chùa Láng, Đống Đa, Hà Nội

    Hotline: 04.66.700.505

    Chuyên viên tư vấn trực tuyến: Việt Anh - 0979.155.796; Hà Giang - 0984.185.731

    Email: luatthudohn@gmail.com Website: luatthudo.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #366250   05/01/2015

    luatthudoHN
    luatthudoHN

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/07/2014
    Tổng số bài viết (67)
    Số điểm: 350
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 12 lần


    Chào bạn maihungdung

    Theo quy định của Luật Đất đai năm 2013, tại Khoản 5 Điều 126 và Khoản 3 Điều 132 thì thời hạn cho thuê đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích của xã (đất 5%) tối đa là 05 năm, có thể gia hạn nhưng thời gian gia hạn tối đa cũng là 05 năm.

    Về giá thuê, thực hiện theo quy định của địa phương.

    Công ty Luật Thủ đô

    Địa chỉ: 162 Chùa Láng, Láng Thượng, Đống Đa, Hà Nội

    Điện thoại: 0466.700.505; Chuyên viên tư vấn: 0979.155.796 (Việt Anh)

    Cập nhật bởi luatthudoHN ngày 05/01/2015 04:46:25 CH

    Công ty Luật Thủ đô, Tầng 3, số 162 phố Chùa Láng, Đống Đa, Hà Nội

    Hotline: 04.66.700.505

    Chuyên viên tư vấn trực tuyến: Việt Anh - 0979.155.796; Hà Giang - 0984.185.731

    Email: luatthudohn@gmail.com Website: luatthudo.vn

     
    Báo quản trị |