DanLuat 2015

Nhờ Luật sư tư vấn

Chủ đề   RSS   
  • #117133 12/07/2011

    act.nguyennga

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2011
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhờ Luật sư tư vấn

    Cty chúng tôi là công ty TNHH TM DV Vũ Hằng. Vào ngày 10/06/2011 bên Tổng CTY Tân Cảng Sài Gòn với Trung Tâm bán đấu giá có tổ chức bán đấu giá tài sản : Lô hạt điều 236.300kg trị giá tổng tài sản là 2.700.000.000đ, Bên Cty chúng tôi có đăng ký tham gia và có đặt cọc 10% trị giá tổng tài sản trên là 270.000.000đ. Vào ngày 24/06/2011 Cty chúng tôi đến tham dự đấu giá, nhưng chưa có đồng ý mua lô tài sản đó, ….Bên tổ chức bán đấu giá buộc chúng tôi phải mua lô hàng này, và tạm giữ 10% tiền cọc mà chúng tôi đã đóng ( 270.000.000đ) Cùng ngày, cũng có ghi một biên bản bán tài sản, thì trong biên bản nay chúng tôi cũng nêu rõ Cty không đồng ý mua lô tài sản trên.Hội đồng đã nói là đấu giá không thành, vậy tôi có được nhận tiền cọc lại không? Xin Luật sư giúpđỡ!!! Trân trọng!
     
    2583 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #117176   12/07/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1462 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Tôi chưa rõ lắm về trường hợp của bạn. Nhưng tôi nghĩ nó rơi vào tình huống sau:
    Cty bạn tham gia cuộc bán đấu giá và là người được công bố là người mua được tài sản bán đấu giá nhưng sau đó lại từ chối mua tài sản.

    Như vậy căn cứ vào Điều 39 Nghị định số 17/2010/NĐ-CP ngày 04/03/2010 của Chính Phủ ban quy định về bán đấu giá tài sản. .

    "Điều 39. Từ chối mua tài sản bán đấu giá

    1. Tại cuộc bán đấu giá, khi đấu giá viên điều hành cuộc bán đấu giá tài sản đã công bố người mua được tài sản bán đấu giá mà người này từ chối mua thì tài sản được bán cho người trả giá liền kề nếu giá liền kề đó cộng với khoản tiền đặt trước ít nhất bằng giá đã trả của người từ chối mua.

    Đối với cuộc đấu giá bằng hình thức bỏ phiếu, trong trường hợp từ chối mua nêu trên mà có từ hai người trở lên cùng trả giá liền kề, nếu giá liền kề đó cộng với khoản tiền đặt trước ít nhất bằng giá đã trả của người từ chối mua thì tài sản được bán cho một trong hai người trả giá liền kề đó, sau khi đấu giá viên tổ chức bốc thăm để chọn ra người mua được tài sản bán đấu giá.

    Trong trường hợp giá liền kề cộng với khoản tiền đặt trước nhỏ hơn giá đã trả của người từ chối mua thì cuộc bán đấu giá coi như không thành.

    2. Trong trường hợp người trả giá liền kề không đồng ý mua thì cuộc bán đấu giá coi như không thành.

    3. Khoản tiền đặt trước của người từ chối mua theo quy định tại khoản 1 Điều này thuộc về người có tài sản bán đấu giá."


    Cập nhật bởi luatsuchanh ngày 12/07/2011 05:41:50 CH

    Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức Chánh - Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Trụ sở: 91 Nguyễn Văn Thủ, phường Đa Kao, quận 1

    Web: http://www.luatducchanh.vn/ - http://www.luatsuchanh.com/

    Điện thoại: (08) 66 540 777

    Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh

    Gtalk: luatsuchanh

    Skype: luatsuchanh

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    act.nguyennga (12/07/2011)
  • #117196   12/07/2011

    act.nguyennga
    act.nguyennga

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2011
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cam on Luat su da co y kien !
    Nhung that su Cty chung toi lan dau tham gia dau gia, nen khong the biet cac nguyen tac nhu Luat su noi!
    Va chinh vi khong biet ay, nen chung toi dang ky tham gia dau gia, that khong may la cuoc dau gia nay chi co mot minh cty toi tham gia, nen ben dau gia buoc chung toi mua lo hang...nhu vay ben toi se bi mat trang so tien dat coc ay sao?
    Co cach nao lay lai so tien ay khong a!
    Chung toi dang can mot luat su co the giup cty chung toi vu viec nay!
    Tran trong cam on!"

    Tạm dịch

    Cảm ơn Luật sư đã có ý kiến !
    Những thật sự Cty chúng tôi lần đầu tham gia đấu giá, nên không thể biết các nguyên tắc như Luật sư nói!
    Và chính vì không biết ấy, nên chúng tôi đăng ký tham gia đấu giá, thật không may là cuộc đấu giá này chỉ có một mình cty tôi tham gia, nên bên đấu giá buộc chúng tôi mua lô hàng...như vậy bên tôi sẽ bị mất trắng số tiền đặt cọc ấy sao?
    Có cách nào lấy lại số tiền ấy không à!
    Chúng tôi đang cần một luật sư có thể giúp cty chúng tôi vụ việc này!
    Trân trọng cảm ơn!"

    Lời nhắn : Bạn chú ý viết tiếng Việt có dấu. Bài viết vi phạm sẽ bị xóa.
    Cập nhật bởi ntdieu ngày 12/07/2011 08:24:34 CH thêm dấu tiếng Việt
     
    Báo quản trị |  
  • #117251   13/07/2011

    act.nguyennga
    act.nguyennga

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2011
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cty chúng tôi tham gia đấu giá, và đấu giá viên tuyên bố liền Cty chúng tôi mua lô hàng ấy.
    Và chúng tôi đã từ chối ngay lúc đấu giá, Có biên bản rõ ràng, bên đấu giá cũng nói trong biên bản là đấu giá không thành.
    Nếu như cuộc đấu giá không thành thì bên tham gia đấu giá cũng bị mất số tiền đặt cọc ấy hay sao?
    Xin giúp đỡ!
     
    Báo quản trị |  
  • #117264   13/07/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1462 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo Điều 37 Nghị định 17/2010/NĐ-CP "Bán đấu giá tài sản trong trường hợp chỉ có một người tham gia đấu giá

    2. Trong trường hợp đã hết thời hạn đăng ký tham gia đấu giá tài sản mà chỉ có một người đăng ký mua tài sản bán đấu giá hoặc có nhiều người đăng ký tham gia đấu giá nhưng chỉ có một người tham gia cuộc bán đấu giá và trả giá ít nhất bằng giá khởi điểm thì tài sản được bán cho người đó, nếu người có tài sản bán đấu giá đồng ý. Việc bán tài sản trong trường hợp này chỉ được tiến hành sau khi đã thực hiện đầy đủ việc niêm yết, thông báo công khai, trưng bày tài sản và không có khiếu nại liên quan đến trình tự, thủ tục cho đến khi quyết định bán tài sản."

    Chính vì vậy, để có thể tư vấn tốt hơn thì bạn nên đem toàn bộ các giấy tờ liên quan đến với bán đấu giá hôm đó, đến công ty luật hoặc VPLS để được tư vấn trực tiếp.
    Còn việc tư vấn dựa trên dữ liệu do bạn đưa ra thì khó mà tư vấn chính xác được và hiệu quả của việc tư vấn không cao.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức Chánh - Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Trụ sở: 91 Nguyễn Văn Thủ, phường Đa Kao, quận 1

    Web: http://www.luatducchanh.vn/ - http://www.luatsuchanh.com/

    Điện thoại: (08) 66 540 777

    Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh

    Gtalk: luatsuchanh

    Skype: luatsuchanh

     
    Báo quản trị |  
  • #117266   13/07/2011

    act.nguyennga
    act.nguyennga

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2011
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Vậy tôi đến địa chỉ 122/7 Trần Đình Xu .... gặp LS ạ!
     
    Báo quản trị |  
  • #117317   13/07/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1462 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Rất sẵn sàng đón tiếp bạn

    Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức Chánh - Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Trụ sở: 91 Nguyễn Văn Thủ, phường Đa Kao, quận 1

    Web: http://www.luatducchanh.vn/ - http://www.luatsuchanh.com/

    Điện thoại: (08) 66 540 777

    Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh

    Gtalk: luatsuchanh

    Skype: luatsuchanh

     
    Báo quản trị |  
  • #117339   13/07/2011

    act.nguyennga
    act.nguyennga

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2011
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chào LS Chánh!
    Em đã gửi cho chị Nhật Phương chuyển giúp qua cho anh rồi, anh xem lại, có gì giúp em xem xét sự việc này nha!
    Thân chào!
    Chắc mai em sẽ lên văn phòng anh và trao đổi cụ thể hơn!
     
    Báo quản trị |  
  • #117415   13/07/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1462 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Chiều mai tôi phải đi Tòa rồi, có gì sáng mai bạn ghé nhé!
    Ngoài cái biên bản này, bạn nhớ mang theo các giấy tờ liên quan đến vụ việc này...

    Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức Chánh - Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Trụ sở: 91 Nguyễn Văn Thủ, phường Đa Kao, quận 1

    Web: http://www.luatducchanh.vn/ - http://www.luatsuchanh.com/

    Điện thoại: (08) 66 540 777

    Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh

    Gtalk: luatsuchanh

    Skype: luatsuchanh

     
    Báo quản trị |  
  • #117689   14/07/2011

    act.nguyennga
    act.nguyennga

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2011
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật Sư cứ xem lại hồ sơ giúp Cty em.
    Nếu còn có nội dung nào chưa rõ, anh cứ nói, em sẽ nói thêm những thông tin anh cần muốn biết rõ hơn!
    Chào anh!
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-