DanLuat 2015

Nhờ luật sư tư và mọi người tư vấn giúp

Chủ đề   RSS   
  • #187818 22/05/2012

    Nganhy

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/04/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhờ luật sư tư và mọi người tư vấn giúp

    Xin chào Luật Sư !

    Luật sư cho e hỏi 1 chút là : theo em được biết thì giám đốc công ty cổ  phần ko được làm giám đốc của công ty TNHH , nhưng ở công ty em giám đốc vẫn có thêm 1 công ty TNHH thì có bị sử lý gì không ?

    Và công ty TNHH đó không hoạt động , không phát sinh hoạt động nào , vẫn kê khai thuế bt  như vậy có vi phạm gì không ạ ?

    Vậy các trường hợp công ty mở ra rồi để làm gì ạn?

    Luật sư giúp e giải đáp thắc mắc trên nhé

    Thanks luật sư

     
    1860 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #187827   22/05/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1842)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1119 lần
    Lawyer

               Chào bạn! Trường hợp trên của bạn tôi tư vấn như sau:

               Theo quy định tại Khoản 2 Điều 116 Luât Doanh nghiệp năm 2005#ff0000; color: #000000;">,  

    “….Giám đốc hoặc Tổng giám đốc công ty không được đồng thời làm Giám đốc hoặc Tổng giám đốc của doanh nghiệp khác... ,,”

    Hiện nay Giám đốc của công ty cổ phần  thì không được đồng thời làm Giám đốc công ty TNHH.hai thành viên.

             Pháp luât quy đinh giám đốc (Tổng giám đốc) công ty cổ phần không được làm Giám đốc hoăc Tổng giám đốc của doanh nghiêp khác vì loại hình công ty cổ phần là loai hình công ty đại chúng, vốn, quyền lơi được chia thành các cổ phần nhỏ, chủ sở hữu công ty là những cổ đông nắm giữ cổ phần. Số lương chủ sở hữu công ty cổ phần lớn và không hạn chế. Do đó việc điều hành quản lý công ty cổ phần rất quan trong, ảnh hưởng đến quyền lợi của nhiều chủ thể. Bên canh đó tại khoản 3 điều 116 Luật doanh nghiệp quy đinh về quyền và nhiệm vụ của Giám đốc (Tổng giám đốc) rất rộng nên sự điều hành, quản lý của Giám đốc (Tổng giám đốc) là rất quan trọng, vấn đề lợi ích của cá nhân Giám đốc (Tổng giám đốc) với lợi ích tập thể cổ đông cần được bảo vệ. Do đó pháp luật quy đinh chặt chẽ yêu cầu đối với chức vụ giám đốc (Tổng giám đốc) mục đích nhằm đảm bảo sư an toàn quyền lợi của những cổ đông công ty cổ phần.

             Trong trường hợp trên Giám đốc công ty bạ có thể tham gia thành lập công ty TNHH hai thành viên và trở thành người quản lý công ty nhưng không được giữ chức vụ Giám đốc (Tổng giám đốc) công ty này.

              Để được giải đáp thắc mắc vui lòng liên hệ LS. Lê Thư, Công ty Luật Hà Sơn, Email: thulelaw@gmail.com, Yahoo: lawyerthule

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    Nganhy (23/05/2012) nguyenson5185 (01/06/2012)

0 Thành viên đang online
-