DanLuat 2015

Nhờ luật sư giúp đỡ gấp ạ

Chủ đề   RSS   
  • #503218 26/09/2018

    Nguyenquocthang86

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhờ luật sư giúp đỡ gấp ạ

    Ngày 19/11/2017 Mẹ vợ tôi có sang nhà Ông ngoại chửi bới...

    Trong lúc chửi bới mẹ vợ tôi và vợ sảy ra va chạm đã cắn vào ngón tay thứ 4 của bà và đã bị tháo đốt 

    Đến ngày 06/02/2018 công an xã đã tiến hành lập biên bản với nội dung yêu cầu vợ tôi phải bồi thường 9.420.000đ

    1) Tiền tổn thất tinh thần 2.000.000đ

    2) Tiền thuốc: 1.150.000đ

    3) Tiền viện phí: 1.230.000đ

    4) Tiền điều trị ở trạm xá: 360.000đ

    5) Tiền mua thuốc ngoài: 500.000đ

    6) Tiền xe chở đi chở về: 2..000.000đ nhân 10 ngày

    7) Tiền công người chắm sóc: 500.000đ nhân 5 ngày

    8) Tiền mất thu nhập: 1.500.000đ nhân 15 ngày

    Tổng cộng: 9.420.000đ

    Vì hiểu biết pháp luật kém nên e viết lên đây nhờ luật sư giúp e với ạ Em xin cảm ơn nhiều

     

     
    541 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #503381   27/09/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13493)
    Số điểm: 93046
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Bạn muốn nhờ luật sư giúp chuyện gì ? cho bạn vay tiền trả cho mẹ vợ ?

     
    Báo quản trị |  
  • #504373   11/10/2018

    BỒI THƯỜNG THIỆT HẠI NGOÀI HỢP ĐỒNG DO SỨC KHỎE BỊ XÂM PHẠM

    Chào bạn! Luật Hải Nguyễn xin tư vấn cho bạn như sau.

    Theo như lời bạn trình bày, vợ bạn đã cắn vào ngón tay thứ tư (ngón áp út) của mẹ vợ. Kết quả là bà đã bị tháo đốt. như vậy có thể thấy rằng, đây là trường hợp bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng do sức khỏe bị xâm phạm.

    Theo quy định tại Điều 590 Bộ luật Dân sự 2015 về bồi thường thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm như sau:

    "1. Thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm bao gồm:

    a) Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khỏe và chức năng bị mất, bị giảm sút của người bị thiệt hại;

    b) Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt hại; nếu thu nhập thực tế của người bị thiệt hại không ổn định và không thể xác định được thì áp dụng mức thu nhập trung bình của lao động cùng loại;

    c) Chi phí hợp lý và phần thu nhập thực tế bị mất của người chăm sóc người bị thiệt hại trong thời gian điều trị; nếu người bị thiệt hại mất khả năng lao động và cần phải có người thường xuyên chăm sóc thì thiệt hại bao gồm cả chi phí hợp lý cho việc chăm sóc người bị thiệt hại;

    d) Thiệt hại khác do luật quy định.

    2. Người chịu trách nhiệm bồi thường trong trường hợp sức khỏe của người khác bị xâm phạm phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người đó gánh chịu. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì mức tối đa cho một người có sức khỏe bị xâm phạm không quá năm mươi lần mức lương cơ sở do Nhà nước quy định."

    Theo quy định của pháp luật, hai bên được tự do thỏa thuận về mức bồi thường thiệt hại, nếu như không thể thỏa thuận được, một hoặc các bên có quyền làm đơn khởi kiện đến Tòa án nhân dân cấp huyện có thẩm quyền để yêu cầu Tòa án giải quyết. Để chứng minh đơn khởi kiện là hợp pháp và có căn cứ, nguyên đơn cần phải cung cấp các tài liệu, chứng cứ của vụ án để Tòa án xem xét. Các tài liệu, chứng cứ là Hóa đơn thanh toán viện phí, thuốc men, chi phí đi lại…. Liên quan đến việc cứu, chữa cho nguyên đơn mà bị đơn gây ra.

    Theo như thông tin mà bạn cung cấp, Công an xã đã xác định khá chính xác mức bồi thường thiệt thiệt hại. Tuy nhiên, Công an xã không có thẩm quyền yêu cầu bồi thường thiệt hại. Mà thẩm quyền yêu cầu buộc vợ bạn phải bồi thường cho mẹ vợ bạn chỉ có thể là Tòa án nhân dân có thẩm quyền.

    Trên đây là toàn bộ lời tư vấn của Luật Hải Nguyễn.

    Thân chào! (NV:HĐT)

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636 hoặc 0907.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-