Nhờ luật sư giải đáp giúp

Chủ đề   RSS   
  • #4229 12/10/2009

    caikisscuatuthan

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/11/2008
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhờ luật sư giải đáp giúp

    #cccccc; text-align: justify;">Chào Luật sư Nguyễn Đình Hùng

    #cccccc; text-align: justify;">Tôi tên là Tùng, sinh viên năm cuối trường ĐH Kinh tế quốc dân. Tôi có một tình huống cần giải quyết mong Luật Sư giải đáp giúp

    #cccccc; text-align: justify;">Tình huống: Một tổ chức xã hội nghề nghiệp(có tư cách pháp nhân) có một quỹ tài chính là một tỷ VNĐ. Nay họ muốn đầu tư vào một hình thức doanh nghiệp nào đó để sinh lời.

    #cccccc; text-align: justify;">(1) Tổ chức đó có thể làm như vậy được khổng?

    #cccccc; text-align: justify;">(2) Tổ chức này có thể đầu tư số tiền trên vào hình thức doanh nghiệp nào với tư cách gì? Nếu doanh nghiệp mà tổ chức trên đầu tư bị tuyên bố phá sản thì trách nhiệm của tổ chức đó đối với khoản nợ được giải quyết như thế nào?

    #cccccc; text-align: justify;">Xin cảm ơn Luật sư!

    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 23/09/2010 08:47:58 AM Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 23/09/2010 08:39:39 AM
     
    4055 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #4230   12/10/2009

    LS_NgDinhHung
    LS_NgDinhHung
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2008
    Tổng số bài viết (2095)
    Số điểm: 11183
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 723 lần
    Lawyer

    Điều 13 #0070c0;">luật doanh nghiệp qui định Quyền thành lập, góp vốn, mua cổ phần và quản lý doanh nghiệp như sau :

    1. Tổ chức, cá nhân Việt Nam, tổ chức, cá nhân nước ngoài có quyền thành lập và quản lý doanh nghiệp tại Việt Nam theo quy định của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

    2. Tổ chức, cá nhân sau đây không được quyền thành lập và quản lý doanh nghiệp tại Việt Nam:

    a) Cơ quan nhà nước, đơn vị lực lượng vũ trang nhân dân Việt Nam sử dụng tài sản nhà nước để thành lập doanh nghiệp kinh doanh thu lợi riêng cho cơ quan, đơn vị mình;

    b) Cán bộ, công chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức;

    c) Sĩ quan, hạ sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân quốc phòng trong các cơ quan, đơn vị thuộc Quân đội nhân dân Việt Nam; sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên nghiệp trong các cơ quan, đơn vị thuộc Công an nhân dân Việt Nam;

    d) Cán bộ lãnh đạo, quản lý nghiệp vụ trong các doanh nghiệp 100% vốn sở hữu nhà nước, trừ những người được cử làm đại diện theo uỷ quyền để quản lý phần vốn góp của Nhà nước tại doanh nghiệp khác;

    đ) Người chưa thành niên; người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự hoặc bị mất năng lực hành vi dân sự;

    e) Người đang chấp hành hình phạt tù hoặc đang bị Toà án cấm hành nghề kinh doanh;

    g) Các trường hợp khác theo quy định của pháp luật về phá sản.

    3. Tổ chức, cá nhân có quyền mua cổ phần của công ty cổ phần, góp vốn vào công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh theo quy định của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 4 Điều này.

    4. Tổ chức, cá nhân sau đây không được mua cổ phần của công ty cổ phần, góp vốn vào công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh theo quy định của Luật này:

    a) Cơ quan nhà nước, đơn vị lực lượng vũ trang nhân dân Việt Nam sử dụng tài sản nhà nước góp vốn vào doanh nghiệp để thu lợi riêng cho cơ quan, đơn vị mình;

    b) Các đối tượng không được góp vốn vào doanh nghiệp theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức.

     Như vậy một tổ chức xã hội nghề nghiệp có quyền thành lập và quản lý doanh nghiệp tại Việt Nam. Hình thức đầu tư gồm : thành lập, góp vốn, mua cổ phần và quản lý công ty cổ phần, công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trờ lên, công ty trách nhiệm hửu hạn một thành viên. Riêng công ty hợp danh chỉ được góp vốn mà không được quyền quản lý.

    Nếu doanh nghiệp mà tổ chức trên đầu tư bị tuyên bố phá sản thì trách nhiệm của tổ chức đó chỉ chịu trách nhiệm trả nợ tương ứng với phần góp vốn của mình.#cccccc;">

     

     

     

    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 23/09/2010 08:46:31 AM
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật Sư NGUYỄN-ĐÌNH-HÙNG, Giám-Đốc công ty luật TNHH PHÚ THỌ Trụ sở : số 3 Đào nguyên Phổ phường 4 Quận 11 thành phố Hồ chí Minh

Điện thoại : 08.9551149 Email : tvpl_ls.nguyendinhhung@yahoo.com.vn