Nhờ luật sư chỉ giúp em nghiệp vụ kế toán này với

Chủ đề   RSS   
  • #65469 26/10/2010

    mamlep

    Sơ sinh

    Hà Tĩnh, Việt Nam
    Tham gia:27/09/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhờ luật sư chỉ giúp em nghiệp vụ kế toán này với

    xin luật sư chỉ giúp cho em về việc này với!
    công ty em hoạt động trên lĩnh vực tư vấn xây dựng, vào tháng 11/2009 có một công trình tư vấn giám sát hoàn thành, thanh lý hợp đồng, khách hàng chuyển tiền qua ngân hàng, nhưng vì họ không lấy hóa đơn nên kế toán không xuất hóa đơn cũng không phản ánh khoản tiền đó vào bất cứ sổ sách kế toán nào cả, kể cả sổ tiền gửi ngân hàng.
    Bây giờ theo luật sư em nên làm thế nào để hợp lý khoản tiền đó, liệu có phải thay đổi báo cáo tài chính năm 2009 không?
     
    5451 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #66002   29/10/2010

    boloncon
    boloncon
    Top 500
    Lớp 2

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2008
    Tổng số bài viết (307)
    Số điểm: 3601
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 102 lần


    Chào bạn.

     

    Theo quy định tại điểm 1.2 Mục VI Phần B Thông tư số 120/2002/TT-BTC thì thời điểm lập hoá đơn: Hoá đơn phải được lập ngay khi cung cấp hàng hoá, dịch vụ và các khoản thu tiền phát sinh theo quy định.

    Đơn vị bạn phát sinh doanh thu vào tháng 11/2009 nhưng không lập hóa đơn, không hạch toán trên sổ sách kế toán, bạn đã vi phạm Điều 7 Nghị định 185/2004/NĐ-CP. Tùy trường hợp cụ thể sau, bạn có có thế thực hiện:

     

    1/-Trường hợp cơ quan chức năng kiểm tra  phát hiện ra, bạn phải chấp hành theo quyết định của cơ quan kiểm tra

     

    2/-Trường hợp đơn vị bạn tự phát hiện ra, cơ quan thuế chưa kiểm tra, quyết toán thuế tại trụ sở đơn vị, bạn được phép kê khai thuế bổ sung số thuế thiếu, đồng thời nộp bổ sung số thuế thiếu, tiền thuế chậm nộp (nếu phát sinh) theo hướng dẫn tại điểm 5 Mục I Phần B Thông tư  60/2007/TT-BTC

    Cụ thể, bạn phải khai bổ sung điều chỉnh lại các tờ khai thuế

    -Tờ khai 01/GTKT tháng 11/2009

    -Tờ khai quyết toán thuế 03/TNDN năm 2009

    -Báo cáo tài chính 2009

    Đồng thời điều chỉnh các sổ sách báo cáo liên quan

     
    Báo quản trị |  
  • #66018   29/10/2010

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 82389
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2744 lần


    mamlep viết:
    xin luật sư chỉ giúp cho em về việc này với!
    công ty em hoạt động trên lĩnh vực tư vấn xây dựng, vào tháng 11/2009 có một công trình tư vấn giám sát hoàn thành, thanh lý hợp đồng, khách hàng chuyển tiền qua ngân hàng, nhưng vì họ không lấy hóa đơn nên kế toán không xuất hóa đơn cũng không phản ánh khoản tiền đó vào bất cứ sổ sách kế toán nào cả, kể cả sổ tiền gửi ngân hàng.
    Bây giờ theo luật sư em nên làm thế nào để hợp lý khoản tiền đó, liệu có phải thay đổi báo cáo tài chính năm 2009 không?

    Cách tốt nhất, coi đó là khoản tiền vay và hạch toán tài khoản TGNH khớp với sổ phụ ngân hàng.Điều chỉnh lại bảng cân đối TK, bảng CĐKT, ko ảnh hưởng kqhdkd. Ko phải làm lại tờ khai QT thuế TNDN, làm CV xin nộp lại BCTC.
    ..............tế nhị nên BV chỉ hướng dẫn " mở " thế này, còn lại...phần của bạn!
    Thân chào!
    Cập nhật bởi tranthibichvan_tax06 ngày 29/10/2010 11:35:24 AM

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |