DanLuat 2015

Nhờ Luật sư bảo lãnh

Chủ đề   RSS   
  • #298509 21/11/2013

    phamthanhson

    Mầm

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:18/04/2011
    Tổng số bài viết (30)
    Số điểm: 780
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 1 lần


    Nhờ Luật sư bảo lãnh

    xin chào LS !

    LS cho em hỏi

    em có người bạn phạm tội '' làm giả hồ sơ, tài liệ.." đang bị công an tạm giam và đã hết 03 tháng và mới bị gia hạn thêm 02 tháng nữa.

    gia đình có làm đơn xin tại ngoại nhưng ko được

    Vậy bạn em có thể nhờ Luật sư bảo lãnh tại ngoại được không?

    Xin cảm ơn LS

     
    3754 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #298562   21/11/2013

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Theo quy định tại khoản 2 Điều 92 BLTTHS thì cá nhân có thể nhận bảo lĩnh cho bị can, bị cáo là người thân thích của họ, và trong trường hợp này thì phải có ít nhất hai người đứng ra nhận bảo lĩnh.

    Như vậy thì Luật sư không có quyền bảo lĩnh nếu Luật sư đó không phải là người thân thích của bạn ấy. Trường hợp Luật sư là người thân thích thì một mình Luật sư cũng không bảo lĩnh được, mà cần có thêm ít nhất một người thân thích nữa cùng đứng ra nhận bảo lĩnh. Tuy nhiên việc có bảo lĩnh được hay không là phụ thuộc vào quyết định của cơ quan công an.

    Trân trọng!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    phamthanhson (16/04/2014)
  • #299342   26/11/2013

    phamthanhson
    phamthanhson

    Mầm

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:18/04/2011
    Tổng số bài viết (30)
    Số điểm: 780
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 1 lần


    vâng !

    xin hỏi thêm LS

    Vậy trường hợp trên có bị khám xét nhà không?

    và có bị tịch thu hay tạm thu tài sản không (ví dụ như xe máy, ô tô..)

    Xin cảm ơn LS

     
    Báo quản trị |  
  • #299351   26/11/2013

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2385)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1337 lần
    Moderator

    Có thể bị khám xét, tịch thu tài sản liên quan tới việc thực hiện tội phạm, tài sản có được do phạm tội mà có ....

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
  • #300774   05/12/2013

    phamthanhson
    phamthanhson

    Mầm

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:18/04/2011
    Tổng số bài viết (30)
    Số điểm: 780
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin hỏi thêm LS 

    trường hợp trên khi đã bị tạm giam có thể được hưởng án treo hay không ?

    Cảm ơn LS !

     
    Báo quản trị |  
  • #300864   05/12/2013

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Với nội dung bạn trình bày thì theo nhận định của tôi, người đó đã phạm tội "Làm giả tài liệu của cơ quan, tổ chức" quy định tại Điều 267 BLHS.

    Với việc đã bị tạm giam 3 tháng và bị gia hạn thêm 2 tháng thì căn cứ vào quy định tại Điều 120 BLTTHS có thể xác định được người đó phạm tội nghiêm trọng thuộc khoản 2 (có khung hình phạt từ 2 năm đến 5 năm tù) hoặc khoản 3 (có khung hình phạt từ 4 năm đến 7 năm tù) Điều 267 BLHS.

    Theo quy định của pháp luật thì trường hợp bị xử phạt tù không quá 3 năm về tội ít nghiêm trọng, kèm theo rất nhiều điều kiện khác nữa thì có thể được cho hưởng án treo, mà không phụ thuộc vào việc người bị kết án có bị tạm giam hay không. Vấn đề này chỉ có Hội đồng xét xử trực tiếp xét xử vụ án mới có thể quyết định được. 

    Vì vậy mà rất tiếc là tôi không thể trả lời bạn được liệu người bạn đó có thể được hưởng án treo hay không.

     

     

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    SAdmin (05/12/2013)

0 Thành viên đang online
-